Hỏi/ Thắc mắc - Xin tư vấn cấu hình | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin tư vấn cấu hình

ciaophong

Búa Gỗ

bên bán đề xuất cấu hình như vậy.
theo em tìm hiểu thì đời 6700 này đã cũ rồi.
thì có thể thay bằng chip i3 10100 được ko mấy anh
card thì sử dụng 1050 Ti.
em đang đắn đo mỗi con chip.
mong mn cho ý kiến giúp vì thật ra cũng ko rành máy tính lắm.
Cảm ơn mn nhiều ạ

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Bạn nên nêu rõ nhu cầu sử dụng và mức ngân sách thì mọi người sẽ có cơ sở rõ ràng hơn để tư vấn bạn ạ.

ciaophong

Búa Gỗ
Bạn nên nêu rõ nhu cầu sử dụng và mức ngân sách thì mọi người sẽ có cơ sở rõ ràng hơn để tư vấn bạn ạ.
mình chỉ nói là có thể đáp ứng được adobe AI PS Pr, rồi mua hàng tự làm việc với bên bán à
giá mình nghĩ chắc tầm 15tr đổ lại
theo mấy bác cỡ này có con nào tối ưu và mới hơn ko
nghe cofirm thì con này đời cũ quá.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
mình chỉ nói là có thể đáp ứng được adobe AI PS Pr, rồi mua hàng tự làm việc với bên bán à
giá mình nghĩ chắc tầm 15tr đổ lại
theo mấy bác cỡ này có con nào tối ưu và mới hơn ko
nghe cofirm thì con này đời cũ quá.
15tr có bao gồm màn hình chưa bạn nhỉ? Mới cả nhu cầu AI, PS và Pr chủ yếu là 2D hay 3D?

Theo mình thì cấu hình trên cũ thật, nên mua các dòng chip và main đời mới hơn để dự phòng nâng cấp sau này nữa.

ciaophong

Búa Gỗ
15tr có bao gồm màn hình chưa bạn nhỉ? Mới cả nhu cầu AI, PS và Pr chủ yếu là 2D hay 3D?

Theo mình thì cấu hình trên cũ thật, nên mua các dòng chip và main đời mới hơn để dự phòng nâng cấp sau này nữa.
chưa màn bác. màn có rồi. chủ yếu 2d thôi bác

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình không rành lắm về phần cứng, dạo gần đây có tìm hiểu chút để build cho bản thân nên xin phép tư vấn cho bạn 2 cấu hình có card rời và không card rời như bên dưới. Đồ hoạ 2D thì chủ yếu sử dụng CPU nên có thể bỏ con GTX 1050Ti. Cá nhân mình thì thích có hơn vì có thể tận dụng để chơi game nhẹ nhàng nữa.

Giá bên dưới mang tính tham khảo, nếu bạn biết cách mua đồ cũ hoặc săn hàng khuyến mại thì có thể giảm được kha khá.

CÓ CARD:
Ưu điểm: có card rời nên có thể sử dụng thêm cho mục đích khác như chơi game.
Nhược điểm: Sau có nhu cầu nâng cấp thêm thì chỉ nâng cấp tối đa đến đời Intel gen 11 thôi.

Có card.png

KHÔNG CARD
Ưu điểm: Chip Intel gen 12 mới ra đầu năm nên sau này có nâng cấp sẽ có nhiều lựa chọn hơn.
Nhược điểm: Card đồ hoạ tích hợp nếu sử dụng để xử lý đồ hoạ 2D thì ổn nhưng nếu chơi game nữa thì sẽ hơi đuối chút.

Không card.png

HaMinhGiang

Rìu Sắt
Mình không rành lắm về phần cứng, dạo gần đây có tìm hiểu chút để build cho bản thân nên xin phép tư vấn cho bạn 2 cấu hình có card rời và không card rời như bên dưới. Đồ hoạ 2D thì chủ yếu sử dụng CPU nên có thể bỏ con GTX 1050Ti. Cá nhân mình thì thích có hơn vì có thể tận dụng để chơi game nhẹ nhàng nữa.

Giá bên dưới mang tính tham khảo, nếu bạn biết cách mua đồ cũ hoặc săn hàng khuyến mại thì có thể giảm được kha khá.

CÓ CARD:
Nhược điểm: Sau có nhu cầu nâng cấp thêm thì chỉ nâng cấp tối đa đến đời Intel gen 11 thôi.

Xem phần đính kèm 32838

KHÔNG CARD
Ưu điểm: Chip Intel gen 12 mới ra đầu năm nên sau này có nâng cấp sẽ có nhiều lựa chọn hơn.
Nhược điểm: Card đồ hoạ tích hợp nếu sử dụng để xử lý đồ hoạ 2D thì ổn nhưng nếu chơi game nữa thì sẽ hơi đuối chút
Cấu hình core i3 10105f chỉ chạy được ram bus 2666Mhz, không nên build ram bus 3200Mhz.
Chịu khó build lẻ về ráp thì tiết kiệm thêm được một mớ nữa. Ví dụ: web linhkien24h bán ram ddr4 16G/2666 chỉ 1,26 triệu; ổ ssd Netac m.2 NVMe PCIe 2280 256G chỉ 759k

Sửa lần cuối:

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Cấu hình core i3 10105f chỉ chạy được ram bus 2666Mhz, không nên build ram bus 3200Mhz.
Chịu khó build lẻ về ráp thì tiết kiệm thêm được một mớ nữa
Đúng rồi bạn, lúc build mình chỉ để ý thay đổi vụ chip và card, những yếu tố khác mình giữ nguyên. Bác chủ thớt chịu khó tìm hiểu chút thì sẽ có rất nhiều lựa chọn giá rẻ hơn :D.

triofm

Rìu Sắt
Đã lên tới main đó mà xài con SSD không phải NVMe, sao nhanh được. Tốc độ SSD thì rất quan trọng khi phải làm việc đồ họa. Giá con SN350 cũng tương đương khi mua ở MemoryZone. Mà tốc độ ghi cũng gấp đôi và đọc thì gần gấp 5

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi

CÓ CARD:

Xem phần đính kèm 32838

KHÔNG CARD
Nhược điểm: Card đồ hoạ tích hợp nếu sử dụng để xử lý đồ hoạ 2D thì ổn nhưng nếu chơi game nữa thì sẽ hơi đuối chút.

Xem phần đính kèm 32839
Tôi nghiêng về cấu hình dưới: B660 + core i5 12400 igpu iris xe + ram ddr4 16G/3200Mhz

hnaht

Búa Đá
Chịu khó build lẻ về ráp thì tiết kiệm thêm được một mớ nữa. Ví dụ: web linhkien24h bán ram ddr4 16G/2666 chỉ 1,26 triệu; ổ ssd Netac m.2 NVMe PCIe 2280 256G chỉ 759k
Chưa chính xác lắm bác nhé. Bác trên build i3 10105f + MSI B560m PRO-E, con mobo này hỗ trợ ram 3200MHz, nên lắp ram 3200MHz vô tư, bật XPM nhận đủ hết bus nhé.

Edit: Nguồn (PSU) nên chọn Seasonic, Corsair hoặc Coolermaster, trái tim của bộ máy nên cần đầu tư chút.

Sửa lần cuối:

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Chưa chính xác lắm bác nhé. Bác trên build i3 10105f + MSI B560m PRO-E, con mobo này hỗ trợ ram 3200MHz, nên lắp ram 3200MHz vô tư, bật XPM nhận đủ hết bus nhé.

Edit: Nguồn (PSU) nên chọn Seasonic, Corsair hoặc Coolermaster, trái tim của bộ máy nên cần đầu tư chút.
Bạn HaMinhGiang nói đúng á bạn. Main B560 có support lên bus 3200MHz nhưng với điều kiện là chip gen 11 á, gen 10 maximum đến 2933 thôi.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Xem phần đính kèm 32836

bên bán đề xuất cấu hình như vậy.
theo em tìm hiểu thì đời 6700 này đã cũ rồi.
thì có thể thay bằng chip i3 10100 được ko mấy anh
card thì sử dụng 1050 Ti.
em đang đắn đo mỗi con chip.
mong mn cho ý kiến giúp vì thật ra cũng ko rành máy tính lắm.
Cảm ơn mn nhiều ạ
card 1050 Ti của hãng nào cái này cần xem xét lại.chip đời 6 hơi cũ rồi.build ráp lẻ đi chứ xài máy bộ hơi bị khó dùng đó.

hnaht

Búa Đá
Bạn HaMinhGiang nói đúng á bạn. Main B560 có support lên bus 3200MHz nhưng với điều kiện là chip gen 11 á, gen 10 maximum đến 2933 thôi.
Nhận đủ hết bác nhé, không cần biết bác dùng cpu gì bác lắp i3 10100(f), i3 10105(f) hay i5 10400(f) vào Z490, B560, Z590 cũng nhận đủ hết bus 3200MHz nhé. Trên reddit đã bàn về vấn đề này rất nhiều lần rồi và mình cũng đã có trải nghiệm thực tế.