Hỏi/ Thắc mắc - Xin trợ giúp cài win ổ GPT | Page 8 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin trợ giúp cài win ổ GPT

caduoicakho

Rìu Sắt
Cảm ơn cháu đã chia sẻ thông tin, trước bác thấy bạn ấy dùng bản PE cũ quá rồi, lại báo là không vào net được, không có TV thì hổ trợ khó khăn lắm. Muốn kêu bạn ấy làm bản cứu hộ khác thì ngại bạn ấy không biết cách làm nên cũng khó mà hướng dẫn.
Bạn ấy cài trước đó bị lỗi nhưng khi máy đã có pv EFI rồi thì cháu dùng WinNTsetup cài thì thành công, nếu chưa có pv này thì phải cài theo cách mount ISO và chạy file Setup.exe đúng không cháu?
Đúng rồi bác. Laptop có Win chủ thớt có vấn đề, chưa check nhưng hầu như tạo USB 1 click thì đều lỗi. Dây LAN thì hỏng, PE không nạp được driver Wifi nên tịt hẳn. Cũng hỗ trợ bằng tin nhắn với bác này 2 ngày rồi đấy ạ.
Phương pháp thì như bác nói rồi, sử dụng WinNT setup trước cho nhanh.
Trường hợp không được nữa thì cháu mới cài bằng tay file ISO trong máy

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn cháu đã chia sẻ thông tin, trước bác thấy bạn ấy dùng bản PE cũ quá rồi, lại báo là không vào net được, không có TV thì hổ trợ khó khăn lắm. Muốn kêu bạn ấy làm bản cứu hộ khác thì ngại bạn ấy không biết cách làm nên cũng khó mà hướng dẫn.
Bạn ấy cài trước đó bị lỗi nhưng khi máy đã có pv EFI rồi thì cháu dùng WinNTsetup cài thì thành công, nếu chưa có pv này thì phải cài theo cách mount ISO và chạy file Setup.exe đúng không cháu?
Cái usb boot của mình vào boot theo cả 2 chuẩn Lecacy và GPT. Nhưng chỉ cài win thành công theo chuẩn Lecacy khi setup file iso từ ổ ảo, còn theo chuẩn UEFI thì dù boot qua win NT hay setup trực tiếp từ ổ ảo là đều lỗi.
Khi bạn Caduoicakho tạo usb boot khác (usb boot DCL) theo chuẩn UEFI và cài cũng bản win đó qua Win NT thì lại thành công.
Tổng kết lại mình cũng chưa biết nguyên nhân do đâu!

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Cả 2 usb boot (1 của mình làm theo trên mạng và 1 của bạn Tâm theo DLC boot) đều ko kết nối wifi đc. Hoặc là là có kết nối đc cũng rất phức tạp. Còn dây Lan mình sẽ đặt mua dây khác xem tnào.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cả 2 usb boot (1 của mình làm theo trên mạng và 1 của bạn Tâm theo DLC boot) đều ko kết nối wifi đc. Hoặc là là có kết nối đc cũng rất phức tạp. Còn dây Lan mình sẽ đặt mua dây khác xem tnào.

Có thể bị lỗi gì đó với USB, bạn làm trên một USB đã chép xoá nhiều lần thì nên dùng lệnh diskpart từ CMD để clean toàn bộ trước, sau đó tạo lại pv, format với NTFS hay Fat32, tạo lại usb boot với các bản cứu hộ mới hơn, bản PE8 của bạn đã cũ rồi nên không phù hợp nữa. Bên đây tôi tạo đủ loại usb cứu hộ : Anhdv, MCboot, Windows XPE, DLCBOOT, HKboot, Sergeiboot, tất cả đều cài Win được trên 2 modes UEFI và LEGACY đó bạn.

dungltcd

Lạt Ma
Cái usb boot của mình vào boot theo cả 2 chuẩn Lecacy và GPT. Nhưng chỉ cài win thành công theo chuẩn Lecacy khi setup file iso từ ổ ảo, còn theo chuẩn UEFI thì dù boot qua win NT hay setup trực tiếp từ ổ ảo là đều lỗi.
Khi bạn Caduoicakho tạo usb boot khác (usb boot DCL) theo chuẩn UEFI và cài cũng bản win đó qua Win NT thì lại thành công.
Tổng kết lại mình cũng chưa biết nguyên nhân do đâu!
Hôm trước tôi đã định hướng dẫn bạn cài theo chuẩn EFI nhưng bạn nói bạn ngại vấn đề convert ổ cứng sang GPT,
Có phải quá mất thời gian ko ?

Còn nói về việc cài Win theo chuẩn FEI hay BIOS thì thiếu gì cách, nhiều khi chỉ cần lệnh DISM để bung trực tiếp file WIM vào ổ C và tạo phân vùng FEI và RE thủ công. Nói tóm lại kiểu gì cũng cũng cài được, và không nên quá phụ thuộc vào bất kỳ cách nào hay công cụ nào kể cả các bản PE.
Dù sao cũng chúc mừng bạn đã cài được Win. {smoke}

dungltcd

Lạt Ma
À, tại cái ng IT bán máy cho mình bảo ko nên converter qua lại nhiều lần, và cũng ko nên cài qua Win Nt. Vì a ấy bảo đấy là cách cuối cùng thôi.
Cài bằng cách nào cũng được và máy bạn cũng không có vấn đề gì hết nhưng ngay từ đầu bạn để phân vùng EFI chung với phân vùng chứa OS thì làm sao mà máy nó boot được ???
Vấn đề của bạn là do bạn bị tẩu hỏa nhập ma do có quá nhiều hướng dẫn khác nhau. :D

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Ổ SSD của mình chia 2: 100Gb cho ổ Win, số còn lại cho ổ chứa dữ liệu mà.
Khi vào boot theo chuẩn Lecacy thì chỉ thấy 2 ổ, nhưng boot theo chuẩn UEFI thì thấy thêm 2 phân vùng khởi động vô danh chứa vài chục Mb nữa thôi.

dungltcd

Lạt Ma
Ổ SSD của mình chia 2: 100Gb cho ổ Win, số còn lại cho ổ chứa dữ liệu mà.
Khi vào boot theo chuẩn Lecacy thì chỉ thấy 2 ổ, nhưng boot theo chuẩn UEFI thì thấy thêm 2 phân vùng khởi động vô danh chứa vài chục Mb nữa thôi.
Hệ thống EFI bắt buộc phải như vậy.
Ở trang 2 tôi đã góp ý với bạn rồi.

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
3 cái dòng bạn chỉ đều tích xanh mà. Nhưng hwa bạn Tâm cài cho thành công thì dòng đó tích đỏ!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
3 cái dòng bạn chỉ đều tích xanh mà. Nhưng hwa bạn Tâm cài cho thành công thì dòng đó tích đỏ!

Bạn thức khuya quá vậy bạn? Ý của bạn @dungltcd gửi cái hình đó là muốn nói khi cài theo Mode Legacy thì cả 2 dòng : Select location of the boot drive và dòng Select location of the installation drive đều cùng một ký tự C: đó bạn, bởi vì từ ổ C: nó đã có sẵn folder Boot nằm trong đó, nó chứa file BCD, đây chính là file quản lý Boot.

Còn khi bạn cài với Mode UEFI, thì nó phải có thêm pv EFI 100MB, đây là pv có chứa file BCD, phân vùng này format theo Fat32, vậy thì nó đâu có nằm chung với part chứa Windows, format theo NTFS, bạn có hiểu không? Hai loại boot khác nhau và khi dùng WinNTsetup thì dòng ký tự trên 2 dòng ở trên sẽ khác nhau , dòng trên phải trỏ tới ký tự của part EFI, dòng dưới trỏ tới ổ cài Win của bạn đó.

Sở dĩ bạn kia dùng WinNTsetup được là bởi vì trước đó bạn đã cài dở dang bản Win và nó đã tạo thêm part EFI rồi. Nếu part của bạn là unallocated thì bạn không dùng WinNTsetup được đâu đó bạn, dùng soft này phải có đầy đủ các pv Fat32 và NTFS cho modes UEFI mới chạy được.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@thuanpm, bạn ấy dùng bản PE 8 đã cũ, các soft trong đó cũng cũ theo, soft WinNTSetup đó là version 2.3.4 trong khi bản mới nhất bây giờ là 4.x.x rồi cháu, vì cũ nên nó là BOOT FLAG và bác đã thấy nó cũng có tích màu xanh rồi. Với bản mới hiện tại mình dùng thì nó là BOOT PART, ví dụ như hình trên máy UEFI của bác với bản này cũng cũ nhưng mới hơn của bạn ấy:

Máy bạn ấy nếu cài theo Legacy và chỉ có một bản Win thì dễ, nó dùng chung ký tự C: cho Boot Part và Installation Part, đây là hình từ máy desktop Legacy của bác, vì bác cài rất nhiều bản Win nên nó có riêng một part là System Reserved, NTFS, chứa folder Boot và file BCD, nó có BOOT PART đây, hình minh hoạ:

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Bạn thức khuya quá vậy bạn? Ý của bạn @dungltcd gửi cái hình đó là muốn nói khi cài theo Mode Legacy thì cả 2 dòng : Select location of the boot drive và dòng Select location of the installation drive đều cùng một ký tự C: đó bạn, bởi vì từ ổ C: nó đã có sẵn folder Boot nằm trong đó, nó chứa file BCD, đây chính là file quản lý Boot.

Còn khi bạn cài với Mode UEFI, thì nó phải có thêm pv EFI 100MB, đây là pv có chứa file BCD, phân vùng này format theo Fat32, vậy thì nó đâu có nằm chung với part chứa Windows, format theo NTFS, bạn có hiểu không? Hai loại boot khác nhau và khi dùng WinNTsetup thì dòng ký tự trên 2 dòng ở trên sẽ khác nhau , dòng trên phải trỏ tới ký tự của part EFI, dòng dưới trỏ tới ổ cài Win của bạn đó.

Sở dĩ bạn kia dùng WinNTsetup được là bởi vì trước đó bạn đã cài dở dang bản Win và nó đã tạo thêm part EFI rồi. Nếu part của bạn là unallocated thì bạn không dùng WinNTsetup được đâu đó bạn, dùng soft này phải có đầy đủ các pv Fat32 và NTFS cho modes UEFI mới chạy được.
Nếu máy chưa có PV EFI thì tạo Phân vùng EFI sau đó dùng WinNT setup thì cũng đơn giản lắm bác.
Dùng Diskpart rồi chạy mấy lệnh sau là ta có phân vùng EFI 100MB.

create partition efi size=100
format quick fs=fat32 label="System"
assign letter="S"

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Nếu máy chưa có PV EFI thì tạo Phân vùng EFI sau đó dùng WinNT setup thì cũng đơn giản lắm bác.
Dùng Diskpart rồi chạy mấy lệnh sau là ta có phân vùng EFI 100MB.

create partition efi size=100
format quick fs=fat32 label="System"
assign letter="S"
Bạn @dungltcd còn 2 phân vùng recovery và Reserved thì tạo tương tự hay có gì đặc biệt khác không bạn.

caduoicakho

Rìu Sắt

Chính xác là như vậy. Khi vào thì các phân vùng cũ của máy đã có nên cháu chỉ format lại ổ C rồi xả file install.wim ra là đủ
Các vấn đề khác thì đúng như bác @dungltcd nói. Bác chủ thớt bị rối khi được quá nhiều lời khuyên. Cháu chọn cách làm cho nó gọn, khuyên nhiều bác ấy chỉ stress thêm

dungltcd

Lạt Ma
Bạn @dungltcd còn 2 phân vùng recovery và Reserved thì tạo tương tự hay có gì đặc biệt khác không bạn.
Hệ thống EFI thì bắt buộc chỉ cần có 2 pv là EFI và OS part, còn phân vùng Recovery thì có thể tạo cũng được và ko tạo cũng được, nếu không tạo PV Recovery thì hệ thống nó sẽ tụ động gộp chung phân vùng này vào phân vùng chứa OS ở C:\Recovery
Còn để tạo pv Recovery bằng Diskpart thì mình dùng lệnh như này.

create partition primary size=500
format fs=ntfs label=Recovery
assign Letter=R
set id="de94bba4-06d1-4d40-a16a-bfd50179d6ac"

Phân vùng MSR nó là một pv trống tạo hay ko cũng ko sao, nếu tạo thì dùng lệnh sau.
create partition msr size=16

Sửa lần cuối:

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi

Rất sâu sắc và kiến thức rộng. Mình đọc cũng hiểu đc ít nhiều. Vậy mà hôm trc a IT bán máy cho mình bảo xóa phân vùng thành unallocated rồi mở file iso bằng windows explorer, chạy setup là ok.

caduoicakho

Rìu Sắt
Hệ thống EFI thì bắt buộc chỉ cần có 2 pv là EFI và OS part, còn phân vùng Recovery thì có thể tạo cũng được và ko tạo cũng được, nếu không tạo PV Recovery thì hệ thống nó sẽ tụ động gộp chung phân vùng này vào phân vùng chứa OS ở C:\Recovery
Còn để tạo pv Recovery bằng Diskpart thì mình dùng lệnh như này.

create partition primary size=500
format fs=ntfs label=Recovery
assign Letter=R
set id="de94bba4-06d1-4d40-a16a-bfd50179d6ac"

Phân vùng MSR nó là một pv trống tạo hay ko cũng ko sao, nếu tạo thì dùng lệnh sau.
create partition msr size=16
Với em, cài Win cũng chỉ tạo 2 phân vùng, 1 là fat32 chứa EFI, 1 là ntfs chứa OS.
Ngày trước khi chuyển các máy từ legacy sang uefi mà lại không sử dụng acronis, em hay chọn cách bung file gho rồi rebuild bằng Easy UEFI Enterprise có trên các WinPE