Hỏi/ Thắc mắc - Xin trợ giúp cài win ổ GPT | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin trợ giúp cài win ổ GPT

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Chào các bạn. Máy mình đag chạy win 10 x64 thì bị màn hình xanh, mình cài lại thì ko đc. Xin ae chỉ giúp cách với ạ. Mình xin chân thành cảm ơn!

Sửa lần cuối:

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Lỗi này do ổ cứng bạn đang ở định dạng MBR, nhưng bộ cài Win bạn sử dụng là cho ổ GPT, nhanh nhất thì bạn tạo lại bộ cài lựa chọn Partion scheme là MBR thì cài bình thường.
Hoặc bạn vào bios kiểm tra máy có hỗ trợ UEFI thì bạn chuyển sang dùng UEFI sau đó bạn tải Anhdvboot về rồi tạo usb cứu hộ máy tính, sau khi boot vào Win cứu hộ thì chọn ứng dụng aomei, hoặc Partition Master để convert ổ cứng từ MBR sang GPT. Sau đó thì bạn có thể tiếp tục cài win.

Sửa lần cuối:

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Mình converter mbr <-> gpt qua lại mấy lần mà toàn lỗi.
(Ko chèn đc hình)
Bác dùng công cụ gì để convert MBR > GPT, có thể chụp lại tấm hình ổ cứng đang thể hiện là mbr hoặc gpt.
Tấm hình trên là như thế nào bác nói rõ chứ mình cũng không hiểu là bác muốn nói gì.

Sửa lần cuối:

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Lúc đầu mình dùng minitool partition trong win8 pe để converter từ MBR sang GPT để cài win theo chuẩn uefi, nhưng bị lỗi, mình converter lại từ GPT sang MBR rồi nạp mbr, pbr rồi mới cài theo chuẩn cũ nhưng vẫn bị lỗi.

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
Đầu tiên vào BIOS xem có hỗ trợ UEFI hay không, nếu có thì chuyển sang UEFI. Rồi vào Mini tool như ở hình cuối và convert sang GPT. Vẫn để ổ muốn cài win là Unallocated. Copy file cài win ra 1 Folder ở ổ D. Chạy file setup.exe là cài bình thường. Ko cần tạo usb định dạng GPT nữa.

caniquyvnz

Rìu Bạc
Vậy coi bộ, bạn cài bằng file iso phải không?
nếu bạn đả chỉnh theo hướng dẩn của những bạn trên mà vẩn không được thì bạn phải kiểm tra lại 1 lần nửa
1) máy bạn phải hổ trợ chuẩn UEFI
2) ổ cứng phải chỉnh sang chế độ GPT
3) bộ cài win( iso cài trực tiếp trên máy hay usb boot win) phải chuẩn UEFI , tất nhiên chất lượng file phải ok
mình hay sử dụng :

View hidden content is available for registered users!
để tải file 9 chủ từ Microssoft để cài, bạn có thể thử nó
đạt được 3 yếu tố Cần thiết trên thì mới bắt đầu cài nha, và còn khó khăn gì bạn cứ up lên đây ae sẻ hổ trợ bạn tận tình.Good luck {beauty}

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Đầu tiên vào BIOS xem có hỗ trợ UEFI hay không, nếu có thì chuyển sang UEFI. Rồi vào Mini tool như ở hình cuối và convert sang GPT. Vẫn để ổ muốn cài win là Unallocated. Copy file cài win ra 1 Folder ở ổ D. Chạy file setup.exe là cài bình thường. Ko cần tạo usb định dạng GPT nữa.
Máy có hỗ trợ bạn ạ!

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Vậy coi bộ, bạn cài bằng file iso phải không?
nếu bạn đả chỉnh theo hướng dẩn của những bạn trên mà vẩn không được thì bạn phải kiểm tra lại 1 lần nửa
1) máy bạn phải hổ trợ chuẩn UEFI
2) ổ cứng phải chỉnh sang chế độ GPT
3) bộ cài win( iso cài trực tiếp trên máy hay usb boot win) phải chuẩn UEFI , tất nhiên chất lượng file phải ok
mình hay sử dụng :

No quote
để tải file 9 chủ từ Microssoft để cài, bạn có thể thử nó
đạt được 3 yếu tố Cần thiết trên thì mới bắt đầu cài nha, và còn khó khăn gì bạn cứ up lên đây ae sẻ hổ trợ bạn tận tình.Good luck
Mình tải ở đó mà. File iso win 10