Hỏi/ Thắc mắc - Xin review về Enpass so với Bitwarden | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin review về Enpass so với Bitwarden

N

n2t4r

Mình đang dùng và khá ưng Bitwarden nhưng đôi khi autofill vẫn bị miss. Có khi đăng nhập xong nó ko hỏi lưu (trên iphone, app khác) chứ trình duyệt thì gần như 100% save rồi.
Bác nào đang dùng enpass cho xin review với
Thanks
Bản chất thằng Enpass nó là trình quản lí mật khẩu Offline. Khác biệt hoàn toàn so với Bitwarden. Nếu lấy để so thì nó hơi lệch. Một phần nữa Bitwarden nó Open Source, hãng lớn, dù gì cũng đáng tin hơn. Còn thằng Enpass thì Offline nhưng không mã nguồn mở, không hẳn đáng tin lắm. Nếu như muốn Autofill 100% ngon thì mình dám khẳng định không có đâu bạn, tới cả 1Password cũng lúc được lúc không cơ mà. Nếu đã muốn Autofill 100% ngon, đáng tin tưởng, thì KeepassDX và Keyboard Autofill của nó sẽ là thứ bạn cần.

N

n2t4r

Review về Enpass: Mình thấy khá kém vì vừa Offline mà vừa bị giới hạn, muốn ngon thì tốn tiền. Giao diện cũng tạm tạm. Autofill cũng được thôi. Nếu để dùng thì mình khuyên không nên. Bitwarden hoặc KeepassDX. Còn nếu đã bỏ tiền ra thì 1Password luôn

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Review về Enpass: Mình thấy khá kém vì vừa Offline mà vừa bị giới hạn, muốn ngon thì tốn tiền. Giao diện cũng tạm tạm. Autofill cũng được thôi. Nếu để dùng thì mình khuyên không nên. Bitwarden hoặc KeepassDX. Còn nếu đã bỏ tiền ra thì 1Password luôn
Nếu nói về chi phí thì enpass có 22k/năm thì cũng coi như free rồi bác.
Cơ bản là ko tin cậy mã nguồn lắm bác nhỉ

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Bản chất thằng Enpass nó là trình quản lí mật khẩu Offline. Khác biệt hoàn toàn so với Bitwarden. Nếu lấy để so thì nó hơi lệch. Một phần nữa Bitwarden nó Open Source, hãng lớn, dù gì cũng đáng tin hơn. Còn thằng Enpass thì Offline nhưng không mã nguồn mở, không hẳn đáng tin lắm. Nếu như muốn Autofill 100% ngon thì mình dám khẳng định không có đâu bạn, tới cả 1Password cũng lúc được lúc không cơ mà. Nếu đã muốn Autofill 100% ngon, đáng tin tưởng, thì KeepassDX và Keyboard Autofill của nó sẽ là thứ bạn cần.
Em thử tìm keepassdx thì thấy nó có đủ extension firefox/chrome + iphone bác ah. Đồng bộ vậy bị thiếu. Do nếu cài exe thì máy cty k cài đc

N

n2t4r

Em thử tìm keepassdx thì thấy nó có đủ extension firefox/chrome + iphone bác ah. Đồng bộ vậy bị thiếu. Do nếu cài exe thì máy cty k cài đc
Đang nói trên điện thoại thôi bạn, Keepass nó Offline theo kiểu Lưu file Local nên quăng cái File đó vô USB rồi cắm máy vi tính là chơi được, KeepassXC cho máy tính có bản Portable đấy! Đổ 2 thứ vào USB là chấp hết. iPhone thì không được thôi, còn lại cân tất

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Đang nói trên điện thoại thôi bạn, Keepass nó Offline theo kiểu Lưu file Local nên quăng cái File đó vô USB rồi cắm máy vi tính là chơi được, KeepassXC cho máy tính có bản Portable đấy! Đổ 2 thứ vào USB là chấp hết. iPhone thì không được thôi, còn lại cân tất
Chắc em chuyển sang dùng Bitwarden nhưng self host trên AWS free. Chứ enpass này không mã nguồn mở, còn keepassXC thì khoản đa thiết bị lại kém quá. Anh bit kia thì đủ mọi thiết bị, em cần nhất là iphone + extension firefox thì nó có đủ.
lên youtube học rồi làm bác ạ :D

Sửa lần cuối:
N

n2t4r

Chắc em chuyển sang dùng Bitwarden nhưng self host trên AWS free. Chứ enpass này không mã nguồn mở, còn keepassXC thì khoản đa thiết bị lại kém quá. Anh bit kia thì đủ mọi thiết bị, em cần nhất là iphone + extension firefox thì nó có đủ.
lên youtube học rồi làm bác ạ :D
AWS đâu có free vĩnh viễn đâu bạn? nó chỉ Free 1 con hạn 1 năm thôi. Cái KeePass này không dành cho tay mơ, người không biết thường sẽ thấy nó kém, người biết dùng và dùng thành thạo sẽ yên tâm hơn so với lưu mật khẩu trên cloud. Tự host Bitwarden đâu khó đâu, nhưng bạn có tự host hay mua Premium, cái gì nó vẫn bị dính lỗi khi autofill, đơn giản là do app chứ không phải do host đâu, sau 1 năm bạn sẽ phải trả tiền VPS, nếu tính theo tháng thì còn đắt hơn cả 1Password, bạn dùng iPhone nữa, vậy dùng 1Password luôn là ngon nhất. Bitwarden chỉ ngon khi Free hoặc bạn có server ở nhà thôi, còn lại không bằng mấy cái kia đâu

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

tittau

Rìu Sắt
kể cả người dùng thành thạo thì nếu dùng iphone cũng chịu bác ơi. các app khác ko chính chủ thì cũng ko yên tâm dược.

trên ip tui đang dùng strongbox cũng tạm tạm bạn ạ
không 9 chủ nhưng dc cái open source và cả thằng keepassium nữa cũng open nhưng dùng cả 2 thấy strongbox giao diện đẹp hơn nên dùng

N

n2t4r

trên ip tui đang dùng strongbox cũng tạm tạm bạn ạ
không 9 chủ nhưng dc cái open source và cả thằng keepassium nữa cũng open nhưng dùng cả 2 thấy strongbox giao diện đẹp hơn nên dùng
thực ra mình cũng đang dùng KeepassDX và XC (Không phải là Keepass gốc), do bản chất Keepass nó chỉ là cái chuẩn thôi á bạn, còn mấy cái khác thì tùy nơi tùy kiểu:
dạng USB-C thì có 3.2 Gen 2, rồi Thunderbolt gì gì đó một nùi các thứ kiểu vậy á. Chứ Keepass thực chất không hẳn là phần mềm đâu, Strongbox theo mình đánh giá là khá ổn đấy, có thể nói là ngon và hợp lý

tittau

Rìu Sắt
thực ra mình cũng đang dùng KeepassDX và XC (Không phải là Keepass gốc), do bản chất Keepass nó chỉ là cái chuẩn thôi á bạn, còn mấy cái khác thì tùy nơi tùy kiểu:
dạng USB-C thì có 3.2 Gen 2, rồi Thunderbolt gì gì đó một nùi các thứ kiểu vậy á. Chứ Keepass thực chất không hẳn là phần mềm đâu, Strongbox theo mình đánh giá là khá ổn đấy, có thể nói là ngon và hợp lý
android thì có mấy app ngon hơn ios
cái trongbox và kêpassium trên ios dùng cũng ổn. Strongbox nhìn giao diện hiện đại hơn nhưng tính năng bản free ko bằng keepassium. cái keepassium bản free đã có mở khoá bằng face id rồi trong khi strongbox phải mất nhiều xiềnm ới dùng dc cái đó

T

terrifypole

Bạn nói đúng, 1Password tuy là hàng trả phí nhưng nhiều khi Autofill của nó cũng không hoạt động tốt. Mình vẫn cảm thấy bực mình mỗi khi dùng 1Password để đăng nhập trên Discord