Hỏi/ Thắc mắc - Xin mọi người trợ giúp | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin mọi người trợ giúp

lukho001

Búa Gỗ
Máy tinh để bàn main h61(hình ảnh) của em cùng 1 ổ cứng cài win7 32 thì được,,win 7 64 thì không chạy được,báo lỗi(hình ảnh).Nếu bỏ ổ cứng đó(cài win7 64 ) qua main khác thì chậy được.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

lukho001

Búa Gỗ
Bạn xem phần sercure boot có bật ko nếu có thì tắt nó đi , và xem trên ổ cứng còn có part nào có chứa system ko , nếu có thì del nó đi rồi cài lại thử
Thông tin và hình ảnh của bạn nêu trên ko thể chẩn đoán được gì liên quan đến lỗ

Bạn xem phần sercure boot có bật ko nếu có thì tắt nó đi , và xem trên ổ cứng còn có part nào có chứa system ko , nếu có thì del nó đi rồi cài lại thử
Thông tin và hình ảnh của bạn nêu trên ko thể chẩn đoán được gì liên quan đến lỗi
sercure boot .khởi động an toàn đã tắt.em chỉ nghĩ xử lý bios của main gì đó thôi.chứ ổ cứng bỏ qua main khác thì chạy bình thường bác ơi.lúc trước xài main h61 cài vô tư,giờ cũng h61 mà cài bị báo lỗi.thử cài win10 ◘64bit cũng không được.mà update bios thì làm không rành,sợ hỏng luôn main.hjhj

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Win7 32bit không hỗ trợ UEFI nên nếu bạn cài được thì nó ở chế độ MBR nên boot được bình thường
Win7 64bit hỗ trợ UEFI nên có thể bạn đang cài ở chế độ UEFI (winload.efi) boot bị lỗi - nguyên nhân thì ko rõ!

Bạn thử cài Win7/10 64bit ở chế độ MBR xem thử được không!?
1-Cài đặt BIOS về Lagecy hay gì đó, Bật CSM, Bỏ UEFI,...
2-Format USB ở chế độ MBR (Dùng rufus hay gì đó...)
3-Cài Win - Có thể Lúc cài phải Delete hết partition của disk boot (vì chuyển giữa MBR và GPT (UEFI) phải del hết partition thì Windows nó mới chịu...!). Nên xác định là ổ cứng này (disk) sẽ bị xóa sạch. Nên backup toàn bộ dữ liệu ra 1 ổ cứng khác trước khi thực hiện nhé!

Sửa lần cuối:

khue57

Búa Gỗ Đôi
Chắc là lỗi cài giữa chế độ MBR và GPT mà thôi. Tôi lúc đầu cài chế độ MBR sau chuyển qua GPT -Nhưng chỉ chuyển đổi trong BIOS, không chuyển đổi trên ổ đĩa-mất đồng bộ, nên bị lỗi không thể cài được,dẫn đến mất hết cả dữ liệu trên cả đĩa cứng khi mày mò sử lý-do không có kinh nghiệm sử lý chuyển đổi).Cuối cùng phải cài chế độ MBR sau đó mới đổi ổ đĩa qua chế độ GPT cho tới tận bây giờ.

lukho001

Búa Gỗ
Sau 1 thời gian chỉnh sửa lung tung(do không rành về máy tính):chỉnh bios này nọ về legency,chỉ chuyển ổ cứng mbr về gpt bằng partition wizard,không chuyển đổi usb cài win (anhdv boot), mà sao không mất dữ liệu(cái này lạ)..thì cài được win7 64bit.nhưng khi khởi động lại hiện màn hình lỗi như cũ..nhấn esc thì mới khởi động vào win được.Dù sao vẫn cảm ơn mọi người đã nhiệt tình trợ giúp(có động lực tự tìm hiểu thêm về cài đặt máy..).Em xin kết thúc tại đây!Xin cảm ơn mọi người lần nữa!

Sửa lần cuối: