Hỏi/ Thắc mắc - Xin hướng dẫn downgrade windows 10 ạ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin hướng dẫn downgrade windows 10 ạ

vdthanh

Búa Gỗ
Laptop mình cài windows 10 sẵn mà mình ko thích giao diện của nó. Mình có về win7 mà driver hầu hết không hỗ trợ nên giờ suy nghĩ về mấy build cũ của win10 (ít ra còn dễ customize và chạy đc aero glass). Mình đăng bài muốn hỏi mọi người vài câu ạ
  • Mình có một partition dư format NTFS (50gb), sao hồi đó installer của w7 nó không cho cài vô drive này nhỉ?
  • Mình muốn về build trước không mất dữ liệu thì phải làm sao ạ, mình muốn cái mấy cái build xa xưa như 1607 (năm 2016) ạ.
  • Có cách nào tắt hẳn windows update mà bật lại được để mình update mấy bản update lớn không? mình thử mấy cách trên mạng như tắt trong services mà cũng không hiệu quả. Nếu mình cài build cũ thành công mà nó tự update lên thì cũng như không.
  • Mình có nghe mấy build xa xưa như 1607 nó hết support rồi, giờ xài có sao không ạ?
  • Có mấy app mình cài trên partition khác, nếu mình cài lại win thì có chạy được nó nữa không?
  • Mọi người còn nhớ cái build nào mà mấy mục của Control Panel như Personalization nó chưa move qua Settings không ạ? Cái app settings vừa rối vừa xấu quá
Cám ơn mọi người

tuner

Búa Đá
Có cách nào tắt hẳn windows update mà bật lại được để mình update mấy bản update lớn không? mình thử mấy cách trên mạng như tắt trong services mà cũng không hiệu quả. Nếu mình cài build cũ thành công mà nó tự update lên thì cũng như không.
Cách tắt update đây bạn:

Sửa lần cuối:

hnaht

Búa Đá
Chào bạn, bạn nên ghi rõ cấu hình máy bạn để anh chị em trong diễn đàn tiện tư vấn.
Nếu bạn muốn downgrade thì chắc chắn bạn phải cài lại Windows rồi, hãy backup lại tất cả các file quan trọng của bạn trước nhé.
Hiện tại, nếu bạn muốn sử dụng Windows 10 1607 thì bạn có thể cài đặt bản Windows 10 1607 LTSB (trên diễn đàn có chia sẻ cách cài đặt và cách kích hoạt). Một điều lưu ý là nếu bạn cài đặt Windows 10 1607 LTSB thì bạn sẽ không dùng được VR và Windows Store. Phiên bản này bạn sẽ chỉ nhận được các bản cập nhật bảo mật và không có cập nhật tính năng mới.

Windows 10 1607 LTSB:
Mainstream support end date: 12/10/2021
Extended support end date: 13/10/2026

Một lưu ý nữa:
Windows 10 1607 LTSB hỗ trợ phần cứng tối đa đến thế hệ 7 (Kaby Lake)
Windows 10 1809 LTSC hỗ trợ phần cứng tối đa đến thế hệ 9 (Coffee Lake)

secpol

Rìu Chiến Bạc
Chào bạn, bạn nên ghi rõ cấu hình máy bạn để anh chị em trong diễn đàn tiện tư vấn.
Nếu bạn muốn downgrade thì chắc chắn bạn phải cài lại Windows rồi, hãy backup lại tất cả các file quan trọng của bạn trước nhé.
Hiện tại, nếu bạn muốn sử dụng Windows 10 1607 thì bạn có thể cài đặt bản Windows 10 1607 LTSB (trên diễn đàn có chia sẻ cách cài đặt và cách kích hoạt). Một điều lưu ý là nếu bạn cài đặt Windows 10 1607 LTSB thì bạn sẽ không dùng được VR và Windows Store. Phiên bản này bạn sẽ chỉ nhận được các bản cập nhật bảo mật và không có cập nhật tính năng mới.

Windows 10 1607 LTSB:

Một lưu ý nữa:
Windows 10 Enterprise LTSC (version 1809) hỗ trợ phần cứng tối đa đến thế hệ 10 bạn nhé:

vdthanh

Búa Gỗ

Windows 10 1607 LTSB:

Một lưu ý nữa:
Mình xài i7-6700HQ bạn, laptop ra năm 2016 thì chắc nó từng chạy 1607 rồi nên driver chắc là có. Mình chỉ thắc mắc là nếu backup driver bây giờ về lại đó không biết xài được không. Bản ghost của gyomeiku có nói full driver sata là có driver laptop không bạn?