Nhờ tư vấn - Xin hướng dẫn cách gỡ win 10 cài win 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Xin hướng dẫn cách gỡ win 10 cài win 7

Tôi mua máy đã có win 10. Nhờ mọi người chỉ giúp tôi cách gỡ ra cài win 7 qua usb. Máy tôi không có ổ đĩa cd. Thanks 4 all!

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
Bạn có thể tạo USB Boot hoặc USB cứu hộ đã tích hợp bộ cài cả Win 10 và Win 7 theo tứ tự bộ cài Win 10 trước và Win 7 sau (mình đã từng làm), khi đó bạn có thể cài lại hệ điều hành sử dụng Win 7. Nếu bạn làm ngược lại sẽ bị lỗi không thể cài lại win do trên Win 10 có cơ chế để người dùng không thể cài đặt lại Win 7 nếu chỉ sử dụng USB tích hợp mỗi bộ cài đặt Win 7.

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User
Mặc dù nhiều người không muốn chuyển từ Windows 7 sang Windows 10 theo ý kiến khiêm tốn của tôi, Windows 10 tốt hơn và an toàn hơn nhiều, nhưng nếu không thì tôi nghĩ rằng Windows 7 đã hơi cũ;):rolleyes:

huuhieu012345

Rìu Sắt
Thứ nhất: bác phải chụp cấu hình máy của bác để xem có thể cài win 7 được hay không? Có driver cho dòng máy đó hay không?
Thứ hai: Nếu bác không có ổ CD thì bác cần 1 USB 8GB để tạo USB (tốc độ cài win bằng USB nhanh hơn cả CD, thậm chí còn dễ di chuyển, lưu trữ hơn).
Điều kiện để làm USB boot cài win 7:
1. 1 file ISO win 7 (nếu bác muốn chỉ dùng 1 version win riêng lẻ nhất định (HOME PREMIUM/PRO/ULTIMATE/ dung lượng tầm 4-5GB) thì qua topic tại đây của bác Rocky hoặc bộ cài win 7 All In One (dung lượng ISO là 8GB) thì có ISO của các version tại đây
2. USB dung lượng 8GB đối với win riêng lẻ và USB 16GB đối với bộ cài All In One.
3. Phần mềm tạo boot Rufus 3.8 tại đây
Cách làm thì bác xem tại video này (chú ý check kỹ ổ cứng dạng legacy hay UEFI tại bài này để khi tạo USB sẽ tránh bị lỗi không boot vào install được)

Cảm ơn mọi người đã tư vấn. Máy mình mua lại thôi Lenovo Thinkpad E570 chạy win 10 thấy nặng quá. Tôi đã có usb tích hợp bộ cài win 7 boot được vào nhưng ko thấy ổ đâu. USB tôi vẫn dùng cài các máy khác bình thường

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn mọi người đã tư vấn. Máy mình mua lại thôi Lenovo Thinkpad E570 chạy win 10 thấy nặng quá. Tôi đã có usb tích hợp bộ cài win 7 boot được vào nhưng ko thấy ổ đâu. USB tôi vẫn dùng cài các máy khác bình thường
Máy này nếu win7 ko tích hợp driver 3.0 thì ko thể nào cài được đâu , và udb của bạn ko boot uefi nên khi boot nó ko tìm thấy ổ cứng

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Tôi mua máy đã có win 10. Nhờ mọi người chỉ giúp tôi cách gỡ ra cài win 7 qua usb. Máy tôi không có ổ đĩa cd. Thanks 4 all!
Lap của bạn trên hệ thống thấy có hỗ trợ Windows 7. Bạn đã boot vào trình cài đặt mà không thấy ổ đĩa. Theo minh có thể bạn vướng vào trường hợp sau:
1) Máy gốc cài Windows 10 hệ x64 mà bộ cài của bạn Windows 7 của bạn hệ x32
2) Máy gốc bạn cài đĩa chuẩn GPT mà bạn boot vào chuẩn thường MBR.
Các tình huống trên dẫn đến bạn không nhìn thấy đĩa C hoặc thấy mà không xóa được.
Trường hợp khác là ổ cứng của bạn lỗi nặng rồi, Bộ cài không load nổi.
Mình đề xuất như sau:
1) Tạo bộ cài x64:
Bạn tải bộ cài Windows 7 hệ X64 bản Ultimate và phần mềm UltraISO. Dùng nó để tạo USB boot, rõ hơn bạn cứ google seach "Hướng dẫn tạo USB cài Windows 10, 8.1, 7 bằng UltraISO").
2) Khi boot, bạn mở chế độ menu boot (tùy dòng máy, man mà nhân F12, F2, F10 hay ...)
-> Chọn dòng có chữ UEFI hay EFI của USB để boot, khi đó bộ cài mới nhìn thấy ổ đĩa chuẩn GPT.
3) Nếu bạn đã lưu dữ liệu thì mình khuyên bạn xóa sạch các phân vùng, rồi tạo mới ổ C tầm 100G đến 150G. Đây là cách cài máy như khi nhà sản xuất cài. Các ổ kahcs khi xong tạo sau.
Nếu chưa lưu bạn Format ổ C, cài lên đó.

riketykid

Búa Gỗ
bác mua máy người ta cài cho win 10 mà lại là máy mới thì chứng tỏ máy ý phù hợp với win 10 rồi còn gì,dùng win 7 cũ thế không tốt đâu,máy pc mình dùng win 10 chạy max nhanh,tác vụ ăn đứt win 7 cả về tốc độ khởi động tắt máy và làm việc môi trường win

Mình làm được rồi. Phải copy hết dữ liệu ra clean rồi convert ổ cứng về chuẩn MBR rồi dùng WindowsImageTool tạo bộ cài trên usb rồi cài win thôi

Sửa lần cuối: