Nhờ tư vấn - Xin hướng dẫn cách cài đặt và sử dụng PC Router? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Xin hướng dẫn cách cài đặt và sử dụng PC Router?

leewanhee

Búa Gỗ
Xin chào các bạn.
Mình đang tìm học cách cài đặt và quản lý mạng bằng pc router.
Mong được mọi người chỉ giáo từ a-z .
Xin chân thành cảm ơn.
Xin ad duyệt bài. Vì không biết đăng vào mục nào cho hợp lý.

secpol

Rìu Chiến Bạc
PC râu tơ nó như kiểu 1 PC SV nhỉ? {confused}
Không phải SV đâu bạn. Hệ thống lớn nó cần nhiều băng thông internet từ nhiều nhà mạng khác nhau thì sẽ dùng đến nó. Nó là Server chuyên dụng với nhiều card mạng, có thể tải hàng nghìn user sử dụng đồng thời (user chứ không phải connection).

Hamano Kaito

Moderator
Không phải SV đâu bạn. Hệ thống lớn nó cần nhiều băng thông internet từ nhiều nhà mạng khác nhau thì sẽ dùng đến nó. Nó là Server chuyên dụng với nhiều card mạng, có thể tải hàng nghìn user sử dụng đồng thời (user chứ không phải connection).

Một máy tính mà quản lý các mạng nó cũng được gọi là SV. Vì SV dịch ra là chủ, phục vụ cho nên đâu lại vào đấy. HIHIHII
Mà bạn nói tải hàng nghìn user chứ ko phải kết nối là sao nhỉ? Ko kết nối thì làm sao mà biết được users nào ??
Chỉ có kết nối lại với nhau PC nó mới nhận diện nhau. PC râu tơ nó như kiểu trung gian kết nối các máy lại...Tại vì nó điều hướng đường mạng mà..
Ko biết có đúng ko ta?? khó qué.....................é {flame}

secpol

Rìu Chiến Bạc
Một máy tính mà quản lý các mạng nó cũng được gọi là SV. Vì SV dịch ra là chủ, phục vụ cho nên đâu lại vào đấy. HIHIHII
Mà bạn nói tải hàng nghìn user chứ ko phải kết nối là sao nhỉ? Ko kết nối thì làm sao mà biết được users nào ??
Chỉ có kết nối lại với nhau PC nó mới nhận diện nhau. PC râu tơ nó như kiểu trung gian kết nối các máy lại...Tại vì nó điều hướng đường mạng mà..
Ko biết có đúng ko ta?? khó qué.....................é {flame}
1 Người dùng (user) có thể mang theo nhiều thiết bị có kết nối như: laptop, pc, mobile, tablet. Mỗi thiết bị đó được tính là 1 connection.

Từ "SV" nghĩa của nó rộng quá :D

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Chưa thấm mình lắm nhưng thôi ko bàn tiếp vậy ! :)
Nghĩ theo cách nông dân như vầy ko biết có đúng không !?
Router Wifi là thiết bị cho phép người dùng chia sẻ kết nối internet với các thiết bị khác như laptop
PC router (như ở trên): cao cấp hơn là có OS chủ điều khiển

secpol

Rìu Chiến Bạc
Nghĩ theo cách nông dân như vầy ko biết có đúng không !?
Router Wifi là thiết bị cho phép người dùng chia sẻ kết nối internet với các thiết bị khác như laptop
PC router (như ở trên): cao cấp hơn là có OS chủ điều khiển
Chuẩn men! Bạn nào đã học các khóa Quản trị mạng và Quản trị hệ thống thì các khái niệm như này nắm rất rõ.

Daniel Nguyen

Búa Gỗ
PC router không có định nghĩa trên wiki. Mình làm quản trị mạng cũng không nghe thấy khái niệm này. Qua tìm hiểu thì là một khái niệm mang tính Việt Nam chuyên phục vụ phòng net. Về mặt kỹ thuật là 1 thiết bị PC với nhiều cổng mạng, cài phần mềm firewall mềm ví dụ như Pfsense để làm cân bằng tải thay cho router. Trong các hệ thống của công ty nhỏ vẫn sử dụng như vậy nhưng gọi là firewall, không ai gọi là pc router.

Hamano Kaito

Moderator
Chuẩn men! Bạn nào đã học các khóa Quản trị mạng và Quản trị hệ thống thì các khái niệm như này nắm rất rõ.

Vẫn chưa thấm lắm lắm lắm...........m.
Cho mình hỏi PC router nó có giống Core Router ko ???
Vì mình đọc thì để router chạy trên hệ thống mạng lớn. Yêu cầu router phải có thể sử dụng được nhiều đường mạng (internet) ISP
Mà Core Router lẫn PC router điều khá giống nhau ! Nếu đúng thì PC router là cách gọi của VN thôi, để hiểu đúng nghĩa thì nó là 1 Core Router

secpol

Rìu Chiến Bạc
Vẫn chưa thấm lắm lắm lắm...........m.
Cho mình hỏi PC router nó có giống Core Router ko ???
Vì mình đọc thì để router chạy trên hệ thống mạng lớn. Yêu cầu router phải có thể sử dụng được nhiều đường mạng (internet) ISP
Mà Core Router lẫn PC router điều khá giống nhau ! Nếu đúng thì PC router là cách gọi của VN thôi, để hiểu đúng nghĩa thì nó là 1 Core Router
Ngoài những thiết bị Router chuyên dụng như: Cisco, juniper, virgo,.... thì các server, workstation, pc đều có thể làm router. Router có nhiệm vụ chính là định tuyến các network trong hệ thống mạng và ra internet. Ngoài ra router cũng có thể là 1 tường lửa của hệ thống.

Tùy thuộc vào quy mô hệ thống và khả năng tài chính từ đó sẽ những giải pháp phù hợp. Với doanh nghiệp vừa và nhỏ thì việc lựa chọn server làm router là hợp lý. Những doanh nghiệp này thường thì nhu cầu kết nối chính là ra internet là chủ yếu (cần rất nhiều đường internet). Những doanh nghiệp khi đã phát triển ra nhiều chi nhánh (hệ thống mạng WAN) rồi thì sẽ cần phải đến thiết bị router chuyên dụng để đảm bảo hiệu suất làm việc. Khi đó router nó vừa làm nhiệm vụ kết nối ra internet và vào hệ thống mạng WAN của doanh nghiệp.

Hamano Kaito

Moderator
@secpol | Nếu đúng như bạn nói là ý của mình bên trên là đúng rồi. 1 bộ định tuyến đơn giản thì chỉ có thể dành cho người dùng cá nhân
1 bộ định tuyến với cấp SV thì dành cho 1 doanh nghiệp nhỏ, trong cấp SV chắc chắn sẽ có lõi định tuyến (core router)
Vậy khi cấp SV là đã có lõi định tuyến rồi. Như vậy nó mới thỏa đáng được các luồng thiết bị vào và ra internet ISP

leewanhee

Búa Gỗ
PC router không có định nghĩa trên wiki. Mình làm quản trị mạng cũng không nghe thấy khái niệm này. Qua tìm hiểu thì là một khái niệm mang tính Việt Nam chuyên phục vụ phòng net. Về mặt kỹ thuật là 1 thiết bị PC với nhiều cổng mạng, cài phần mềm firewall mềm ví dụ như Pfsense để làm cân bằng tải thay cho router. Trong các hệ thống của công ty nhỏ vẫn sử dụng như vậy nhưng gọi là firewall, không ai gọi là pc router.
Đúng rồi bạn.

leewanhee

Búa Gỗ
Mình tìm trên Google mà khó hiểu quá nên lên đây hỏi có ai rành thì hướng dẫn dùm mình.
Mình muốn học thêm cho có thêm kiến thức. Và triển khai tại phòng máy nhà mình.