Hỏi/ Thắc mắc - Xin giúp máy mình giờ ko vào đc win | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin giúp máy mình giờ ko vào đc win

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Máy mình hỗ trợ cả 2 bạn ạ. Hiện tại vào boot là tnày: https://upanh.vn-z.vn/image/1HD
giờ bạn vào bios , tắt secure boot , đổi boot sang legacy .
vô lại win mini , mở ứng dùng quản lí phân vùng , convert ổ sang MBR disk .
phân vùng chứa win bạn chọn active .
sau đó mở NTautofix lên , chọn ổ chứa windows rồi chọn auto fix cho nó sửa .
nếu nó báo lỗi hay ko dc thì bạn vào ổ C xem có thư mục boot ko , bên trong nó có file ko , nếu ko có thì thư mục windows\boot\efi , cóp toàn bộ file bên trong , paste vào thư mục boot ngay trong phân vùng chứa win . chạy lại NTautofix .

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
mình ở tứ kỳ , ko phải tâm dịch nhưng cũng chả đi đâu dc , cũng chỉ ở nhà . bạn cứ check lại mội thứ đi , các bước trên winPE làm đúng rồi thì ktra lại setup trong bios nhé , dòng máy dell chỉnh bios n hơi lòng vòng

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn b. Thao tác như bạn chỉ mình chắc cũng làm đc nhưng sợ mất hết dữ liệu hay mất hết win thì mình cũng toi luôn theo cái máy.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi chụp lại cái hình trên của bạn đây:

Ở chổ UEFI Boot, tôi không thấy nó hiện cái ổ dĩa của bạn, chỉ hiện cái usb?

Bạn có MiniWin nào vậy? Trong đó có Teamviewer không? Nếu có và nếu bạn không ngại thì gửi ID và pass vào inbox cho tôi, tôi sẽ xem thử.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Làm theo video của 1 bạn trên mạng thì ko thấy ổ cứng đâu:
bạn làm video trên mạng ? bạn làm linh tinh cái hay gọi trên mạng nhiều ng ăn quả rồi nhé , ko phải bệnh nào cũng chung nhau đâu , có thể ng khác dc nhưng bạn lại hỏng thì sao .
dòng dell setup bios thường sẽ chỉ cần chú ý tới secure boot , sata mode và boot mode

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Mà trong win pE vẫn thấy :
Tôi chụp lại cái hình trên của bạn đây:

Ở chổ UEFI Boot, tôi không thấy nó hiện cái ổ dĩa của bạn, chỉ hiện cái usb?

Bạn có MiniWin nào vậy? Trong đó có Teamviewer không? Nếu có và nếu bạn không ngại thì gửi ID và pass vào inbox cho tôi, tôi sẽ xem thử.
Vâng ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn này xong chưa ?

Việc tạo lại pv EFI mới và copy lại boot files rất đơn giản chỉ cần dùng diskpart làm 2 phút là xong, mà bạn xóa PV EFI trên ổ HDD là đúng, nên tạo lại PV EFI trên ổ NVME vì sẽ tận dụng được tốc độ cũng như dễ quản lý hơn.
Chưa thấy hồi âm vụ teamviewer cháu à, bạn ấy không rành nên bác nghĩ phải vào trực tiếp mà giúp chứ với cháu thì dễ như trở bàn tay.

dungltcd

Lạt Ma
Chưa thấy hồi âm vụ teamviewer cháu à, bạn ấy không rành nên bác nghĩ phải vào trực tiếp mà giúp chứ với cháu thì dễ như trở bàn tay.
PV EFI để đâu cũng được nhưng theo cháu để cho đẹp thì nên lấy 100MB ở PV Recovery làm EFI, rồi tạo PV Recovery ở cuối, hoặc gộp Recovery vào cùng ổ C: cũng được.