Hỏi/ Thắc mắc - Xin giúp máy mình giờ ko vào đc win | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin giúp máy mình giờ ko vào đc win

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Chào toàn thể ae. Như tiêu đề, máy mình có 2 ổ: 1ssd, 1hdd. Mình thấy ổ hdd có 1 phân vùng thừa nên xóa và dồn vào 1 ổ E. Nhưng khởi động lại thì ko vào đc win nữa. Có bạn Tâm bảo mất boot và phải fix boot mà mình ko biết làm tnào. Mong ae giúp với ạ! Mình rất biết ơn.
(Mình ko muốn cài lại win vì có 1số phần mềm sẽ mất)

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Khi dồn ổ bạn có active cho ổ bên HDD không?? Cho mình hình ảnh khi bạn khởi động vào máy.

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Mất boot đúng rồi bạn nhé. Không có vụ thừa ở đây đâu. Windows khi cài sẽ tự tạo phân vùng vài trăm MB để tạo boot. Bạn xóa mất tiêu rồi thì không vào được thôi.

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Mình chỉ xóa ở ổ Disk 2 mà, ko động vào Disk1, ko hiểu sao phân vùng boot nó lại ở ổ HDD chứ. Giờ mất boot thì fix ntnào hả bạn?

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Mất boot đúng rồi bạn nhé. Không có vụ thừa ở đây đâu. Windows khi cài sẽ tự tạo phân vùng vài trăm MB để tạo boot. Bạn xóa mất tiêu rồi thì không vào được thôi.
Bạn này có 2 ổ mà.
Mình chỉ xóa ở ổ Disk 2 mà, ko động vào Disk1, ko hiểu sao phân vùng boot nó lại ở ổ HDD chứ. Giờ mất boot thì fix ntnào hả bạn?
Ổ Disk 1 là ổ cài windows mà.

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Trên hình thấy có nhấn F2, bạn vào bios thiết lập lại ổ SSD khởi động đầu tiên và xem trong bios có gì thay đổi khi bạn đã xáo trộn mọi thứ.
Mình ấn f1,2 ko thấy j cả, ấn f5 thì vào chế độ test máy như màu, âm thanh, màn hình...

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Có cách j fix mà ko phải cài lại win ko b
Bạn làm theo hướng dẫn của bạn @dungltcd xem có được không.

Sửa lần cuối:

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Cài lại thôi bạn thớt. Bạn nói là một chuyện, trên hình nó thể hiện rõ là bạn đã xóa phân vùng boot ở ổ C (tức Disk 1 ấy). Disk1 của bạn chia ra ổ C và D, chỉ còn lại 1 phân vùng. Hình pc của tôi nè:
Screenshot 2021-02-28 175021.png

Laptop của tôi cũng giống bạn, chỉ khác là ssd là loại 2.5 chứ không phải m2, mà nó có tận 5 phân vùng, trong khi của bạn chỉ có 2 phân vùng (không tính ổ D vì không phải phân vùng cái win)
Giờ chỉ cài lại nhé, không phục hồi được. Mà cài ổ m2 nhanh mà, nếu có sửa được cũng lâu hơn

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bạn đã xoá mất phân vùng boot uefi rồi , cái phân vùng đó 99MB đó . uefi thì mình chưa thử lấy lại partition boot , nhưng bạn có thể chuyển disk1 sang mbr ( nếu máy hỗ trợ legacy boot ) , cách này nhanh nhất , các tool NTautofix hoặc cái soft j mà Macrium , cái đó tôi chưa dùng , vì hiện tại mấy cái fix boot tôi toàn dùng cmd là fix dc.
bạn xoá mất phân vùng boot hoặc folder boot còn cứu dc , chứ xoá vào thư mục win thì giời cứu