Nhờ tư vấn - Xin chỉ cách chỉnh BIOS laptop Dell Vostro 3405 để boot USB cài Windows | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Xin chỉ cách chỉnh BIOS laptop Dell Vostro 3405 để boot USB cài Windows

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Sau khi thao tác một số thứ, giờ tôi thấy có nhận USB nhưng lại không có ổ cứng. Có khi nào ổ cứng lỗi chăng?
Bạn vào usb winpe xem trong pe phần mềm nó có thấy SSD ko , nói chung cái này bạn tự vọc thôi chứ ko nhìn thấy thực tế khó mà nói gì được

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Bạn chủ quan quá , usb cứu hộ là đúng nghĩa cho cái tên của nó vậy mà bạn ko làm 1 cái thì rõ là khó khăn trong các tình huonng61 như thế này
Chắc giờ tôi sẽ nghiên cứu để tạo USB cứu hộ. Dùng phần mềm DLC boot được không bạn?

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Chắc giờ tôi sẽ nghiên cứu để tạo USB cứu hộ. Dùng phần mềm DLC boot được không bạn?
Trước khi làm USB cứu hộ > Bạn cứ cho nó Boot vô USB cài Win thử đi.
Nếu SSD không vấn đề gì thì nó đi luôn cài lại Windows vào SSD.
Còn nếu SSD có vấn đề thì nó trở về như màn số 1 #1 thôi.
Và trong trường hợp này thì USB cứu hộ cũng "bó tay" chỉ là vào được tới WinPE thôi.

Còn nếu muốn làm USB cứu hộ thì chọn 1/2: Anhdv Boot / NHV Boot trong Topic này

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Và trong trường hợp này thì USB cứu hộ cũng "bó tay" chỉ là vào được tới WinPE thôi.

Cảm ơn bạn! Trước đây khi còn dùng Windows XP, tôi hay sử dụng Hiren's boot.

Trong Le

Rìu Vàng
Sau khi thao tác một số thứ, giờ tôi thấy có nhận USB nhưng lại không có ổ cứng. Có khi nào ổ cứng lỗi chăng?
Xem phần đính kèm 42418

Xem phần đính kèm 42419
Có khả năng máy bạn chỉ cho phép boot 1 thiết bị: ổ cứng hoặc USB ngoài. Nên khi bạn chuyển sang USB thì không thấy ổ cứng nữa.
Giờ vào USB boot > Win PE > kiểm tra thử xem có nhận ổ cứng không. Vào Win PE cài lại win luôn.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
reset bios thì khả năng nó sẽ trả về nhận ssd
lúc bật nguồn nhấn F mấy để nó nhảy ra menu boot, chọn từ đó dc k bạn

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
reset bios thì khả năng nó sẽ trả về nhận ssd
lúc bật nguồn nhấn F mấy để nó nhảy ra menu boot, chọn từ đó dc k bạn
Tôi đã làm tất cả rồi, không được, có lẽ SSD tiêu rồi, hoặc may mắn thì chỉ lỏng chân nối.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc

Cảm ơn bạn có chỉ dẫn! Tôi đã tạo được USB cứu hộ theo hướng dẫn của tác giả @VuongNH . Tôi dùng USB 16GB (14,4GB thực sử dụng) và đã chia thêm phân vùng DATA chuẩn NTFS.

Xin bạn hướng dẫn tiếp hoặc chỉ tôi tới bài hướng dẫn add các bản cài đặt Windows 10, 11 vào USB để tiện sử dụng. Chân thành cảm ơn bạn!

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn bạn có chỉ dẫn! Tôi đã tạo được USB cứu hộ theo hướng dẫn của tác giả @VuongNH . Tôi dùng USB 16GB (14,4GB thực sử dụng) và đã chia thêm phân vùng DATA chuẩn NTFS.
Xem phần đính kèm 42425
Xin bạn hướng dẫn tiếp hoặc chỉ tôi tới bài hướng dẫn add các bản cài đặt Windows 10, 11 vào USB để tiện sử dụng. Chân thành cảm ơn bạn!
Bạn vào winpe sau đó tìm đến file ISO mount và CD ảo và chạy file setup thế là cài thôi , nhưng trước hết mở phần mềm aomei hay mini tool xem nó có nhận dạng thấy SSD ko?
File ISO bạn có thể copy vào ổ G , nếu như laptop có chứa sẵn ISO thì ko cần copy

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Xem phần đính kèm 42425
Bạn đã có USB boot NHV rồi thì vào Win PE, mở 1 app chẳng hạn Mini Tool thì sẽ thấy được các ổ đĩa và phân vùng trong đó. Muốn cài Win gì thì tải bản Windows chính chủ về ổ D, E, ...trước rồi mount file ISO bản Windows tương ứng mà cài. Nói cách khác cho đơn giản thì bạn cứ click chuột vào file ISO Windows muốn cài rồi tìm tới file Setup và kích đúp vào nó cài bình thường thôi. Chú ý ổ cứng và chế độ boot tương thích (MBR/Legacy hay GPT/UEFI). Tốt nhất là GG để biết từng bước. Hiện Win PE trong bản USB boot của NHV đã tích hợp by pass để cài được win 11 với cấu hình máy không đạt chuẩn.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Bạn chia ổ F quá dư tới 2GB nên phần DATA hơi bị nhỏ.
Bạn có thể dùng Mini Tool với tính năng Extend để lấy bới dung lương F:\ thêm cho G:\ khoảng 1,5-1,7 GB.
Với dung lượng ~10,5 GB Thì bạn có thể chép 1 ISO Win 10 + 1 ISO Win11 (build gốc ban đầu có dung lượng nhỏ ~4.5GB, với ISO Updated thường có dung lượng tới ~5.5GB) lên USB và 1 ít phần mềm tiện ích dạng portabe có thể chạy trực tiếp được mà không cần Boot vào WinPE.
Còn việc dùng ISO để cài Win trên nền WinPE bác @sec0 và bạn @anhtuan1967 đã nói sơ qua rồi.
Thủ thuật cài Win, sử dụng các Tool cứu hộ, chia disk....bạn cứ vào 1/2 trang Anhdv (không phải Anhdv Boot) / NHV Boot trong đó có đủ rất chi tiết và trực quan.

-----

Sửa lần cuối:

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Bạn đã có USB boot NHV rồi thì vào Win PE, mở 1 app chẳng hạn Mini Tool thì sẽ thấy được các ổ đĩa và phân vùng trong đó. Muốn cài Win gì thì tải bản Windows chính chủ về ổ D, E, ...trước rồi mount file ISO bản Windows tương ứng mà cài. Nói cách khác cho đơn giản thì bạn cứ click chuột vào file ISO Windows muốn cài rồi tìm tới file Setup và kích đúp vào nó cài bình thường thôi. Chú ý ổ cứng và chế độ boot tương thích (MBR/Legacy hay GPT/UEFI). Tốt nhất là GG để biết từng bước. Hiện Win PE trong bản USB boot của NHV đã tích hợp by pass để cài được win 11 với cấu hình máy không đạt chuẩn.
Bạn chia ổ F quá dư tới 2GB nên phần DATA hơi bị nhỏ.
Bạn có thể dùng Mini Tool với tính năng Extend để lấy bới dung lương F:\ thêm cho G:\ khoảng 1,5-1,7 GB.
Với dung lượng ~10,5 GB Thì bạn có thể chép 1 ISO Win 10 + 1 ISO Win11 (build gốc ban đầu có dung lượng nhỏ ~4.5GB, với ISO Updated thường có dung lượng tới ~5.5GB) lên USB và 1 ít phần mềm tiện ích dạng portabe có thể chạy trực tiếp được mà không cần Boot vào WinPE.
Còn việc dùng ISO để cài Win trên nền WinPE bác @sec0 và bạn @anhtuan1967 đã nói sơ qua rồi.
Thủ thuật cài Win, sử dụng các Tool cứu hộ, chia disk....bạn cứ vào 1/2 trang Anhdv (không phải Anhdv Boot) / NHV Boot trong đó có đủ rất chi tiết và trực quan.

Xem phần đính kèm 42434
-----

Xem phần đính kèm 42433
Cảm ơn các bạn đã chỉ dẫn nhiệt tình! Tôi làm quen với máy tính từ MS-DOS, Windows NT, Windows 95, Windows 98, Windows 2000, Windows XP rồi đến Windows 7, ... và giờ là Windows 11. Tuy nhiên tôi chỉ sử dụng cho công việc dạy học thôi, không tìm hiểu sâu các thủ thuật được. Song vì cũng muốn tự làm chủ chiếc máy tính của mình mà tôi đã tìm tòi và may mắn biết đến diễn đàn vn-zoom.com từ 2008, và giờ là ngôi nhà chung này. Qua diễn đàn, tôi được học hỏi và chia sẻ rất nhiều kiến thức bổ ích. Các thành viên rất nhiệt tình. Chân thành cảm ơn các bạn và chúc diễn đàn của chúng ta ngày càng phát triển vì cộng đồng!

09halu

Rìu Bạc Đôi
tui thấy hình số 1 có cái chỗ
"boot disable" sao lại "enable" phải tắt nó đi chứ???

Sửa lần cuối:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Loại này hình như chỉ boot uefi dc, bác thử chọn secure boot: on, mode: deployed mode, và tạo usb boot theo chuẩn uefi.
Cắm usb vào, khởi động máy và nhấn f12 chọn boot từ usb xem dc ko bạn.
Nếu đã chỉnh nhiều rồi thì reset bios về mặc định rồi làm lại, mục sata operation nếu ko làm mấy bản boot mới thì bạn chọn ahci để thấy ổ cứng.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Loại này hình như chỉ boot uefi dc, bác thử chọn secure boot: on, mode: deployed mode, và tạo usb boot theo chuẩn uefi.
Cắm usb vào, khởi động máy và nhấn f12 chọn boot từ usb xem dc ko bạn.
Nếu đã chỉnh nhiều rồi thì reset bios về mặc định rồi làm lại, mục sata operation nếu ko làm mấy bản boot mới thì bạn chọn ahci để thấy ổ cứng.
Tôi đã chọn đúng chuẩn và tạo USB đúng vậy nhưng cuối cùng không thấy SSD. Tôi nghi ngờ ổ SSD dính lỗi hoặc lỏng cáp. Bạn đồng nghiệp của tôi đã đem máy qua tiệm để kiểm tra rồi (tôi không có dụng cụ và kinh nghiệm kiểm tra, sửa chữa phần cứng nên không mở máy ra).