Hỏi/ Thắc mắc - Xin cách khắc phục lỗi bàn phím,chuột. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin cách khắc phục lỗi bàn phím,chuột.

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Như tiêu đề ạ,mình gặp lỗi bàn phím chuột bị đơ lúc được lúc không,chuột đang di thì khựng lại và mất xong khoảng 3s lại có bt cứ thế lập lại,bàn phím thì cũng lúc đánh được lúc không,có lúc bàn phím còn như bị kẹt phím,các cách mình đã thử đó là:
1 Thay bàn phím chuột khác đang dùng bình thường vẫn bị,
2 Cực chẳng đã thay case pc khác đang dùng ổn qua cũng bị
3 Mang case pc chỗ bị lỗi qua vị trí khác dùng thì bình thường,main trước hỏng nên cũng đã thay H110M PRO-VH PLUS
4 Win cũng mới cài win 10 pro dùng được khoảng 1 tuần lại bị,bung ghost lại cũng bị lỗi trên
5 Không dùng cục UPS mà chuyển qua ổ cắm dài được 1 ngày lại bị lỗi.
6 Update driver các kiểu.
Ngoài ra còn thông báo lỗi: USB Not Recognized...
- Xin các cao nhân vào cho phương án với vấn đề này ạ.Xin cám ơn!

Sửa lần cuối:

Jonavrek

Búa Đá
Như tiêu đề ạ,mình gặp lỗi bàn phím chuột bị đơ lúc được lúc không,chuột đang di thì khựng lại và mất xong khoảng 3s lại có bt cứ thế lập lại,bàn phím thì cũng lúc đánh được lúc không,có lúc bàn phím còn như bị kẹt phím,các cách mình đã thử đó là:
1 Thay bàn phím chuột khác đang dùng bình thường vẫn bị,
2 Cực chẳng đã thay case pc khác đang dùng ổn qua cũng bị
3 Mang case pc chỗ bị lỗi qua vị trí khác dùng thì bình thường,main trước hỏng nên cũng đã thay H110M PRO-VH PLUS
4 Win cũng mới cài win 10 pro dùng được khoảng 1 tuần lại bị,bung ghost lại cũng bị lỗi trên
5 Không dùng cục UPS mà chuyển qua ổ cắm dài được 1 ngày lại bị lỗi.
6 Update driver các kiểu.
Ngoài ra còn thông báo lỗi: USB Not Recognized...
- Xin các cao nhân vào cho phương án với vấn đề này ạ.Xin cám ơn!
Ko hiểu lắm.
Khả năng là máy bạn bị nhiễm virus.
Thấy bạn có tới 2 máy, bạn tháo ổ cứng máy đang bị ra, cắm vào máy ko bị quét virus thử xem. Vì thấy có đoạn cài mới Win 10, xài 1 tuần thì bị lại -> virus ko nằm trên ổ cài Win mà nằm trên những ổ còn lại, bạn xài 1 thời gian nó nhiễm qua ổ cài Win, làm nặng máy, treo máy nên bạn có cảm tưởng chuột bị đơ.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Trước pc của tôi không nhận chuột và bàn phím từ các cổng usb phía sau máy (trực tiếp trên main), nhưng vẫn nhận từ cổng phía trước. Chỉ không nhận chuột và bàn phím, còn máy in và usb vẫn nhận bình thường. Do main còn bảo hành nên đưa đi bảo hành chính hãng, ok nhưng về lắp vào máy vẫn như cũ. Hỏi mấy người chuyên sửa pc: người thì bảo hư cầu nam, người bảo bị mát điện, người thì bảo win bị lỗi - cài lại win xoá sạch ổ vẫn vậy. Tìm tòi trên mạng thấy có nói có thể nguồn cấp 1,5v có vấn đề. Đến shop mua 1 nguồn cũ về thay vào: ok luôn, chạy phà phà, không còn lỗi nữa.
Tôi đưa ra lỗi cái pc của tôi để bạn chủ thớt tham khảo
PS: bệnh lúc đầu cũng giống như pc của chủ thớt, nó chập trờn một thời gian mới tạch hẳn.

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Ko hiểu lắm.
Khả năng là máy bạn bị nhiễm virus.
Thấy bạn có tới 2 máy, bạn tháo ổ cứng máy đang bị ra, cắm vào máy ko bị quét virus thử xem. Vì thấy có đoạn cài mới Win 10, xài 1 tuần thì bị lại -> virus ko nằm trên ổ cài Win mà nằm trên những ổ còn lại, bạn xài 1 thời gian nó nhiễm qua ổ cài Win, làm nặng máy, treo máy nên bạn có cảm tưởng chuột bị đơ.
Nhưng mang máy đó qua chỗ khác lại dùng bình thường

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Trước pc của tôi không nhận chuột và bàn phím từ các cổng usb phía sau máy (trực tiếp trên main), nhưng vẫn nhận từ cổng phía trước. Chỉ không nhận chuột và bàn phím, còn máy in và usb vẫn nhận bình thường. Do main còn bảo hành nên đưa đi bảo hành chính hãng, ok nhưng về lắp vào máy vẫn như cũ. Hỏi mấy người chuyên sửa pc: người thì bảo hư cầu nam, người bảo bị mát điện, người thì bảo win bị lỗi - cài lại win xoá sạch ổ vẫn vậy. Tìm tòi trên mạng thấy có nói có thể nguồn cấp 1,5v có vấn đề. Đến shop mua 1 nguồn cũ về thay vào: ok luôn, chạy phà phà, không còn lỗi nữa.
Tôi đưa ra lỗi cái pc của tôi để bạn chủ thớt tham khảo
PS: bệnh lúc đầu cũng giống như pc của chủ thớt, nó chập trờn một thời gian mới tạch hẳn.
nhưng main mình mới thay,khi đem cái pc đó qua chỗ khác dùng thì ko sao cả ấy ạ

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Vậy bạn kiếm 1 sợi dây điện đủ lớn, kéo từ ngoài chỗ ko bị vào chỗ này thử xem.
(ý mình là nghi điện áp chỗ đang dùng cho máy ma này có vấn đề, hoặc cục nguồn có vấn đề)
thử cắm bằng ổ cắm dài rồi đó bạn,cũng vẫn bị

HoangNguyen98

Búa Gỗ
Có khi nào do cổng usb bẩn quá hay bị hỏng ko bác. Thử lấy chuột gắn vào các cổng usb khác xem sao. Về cài lại win thì bác kiếm cái usb rồi tạo win trong đó rồi boot vào xem thử có chạy bt ko

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Có khi nào do cổng usb bẩn quá hay bị hỏng ko bác. Thử lấy chuột gắn vào các cổng usb khác xem sao. Về cài lại win thì bác kiếm cái usb rồi tạo win trong đó rồi boot vào xem thử có chạy bt ko
main mới thay đó bạn nên ko có chuyện cổng usb bẩn đâu,với lại mình chuyển các cổng rồi đều thế.