Hỏi/ Thắc mắc - Xin các pro hướng dẫn cách tạo Ghost đa cấu hình trên máy ảo | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin các pro hướng dẫn cách tạo Ghost đa cấu hình trên máy ảo

Shiva

Búa Gỗ
- Như tiêu đề mình muốn tạo một bản Ghost All main đã được cài các PM cần thiết cho Cơ Quan mình làm việc mà ko biết làm. ACE ai biết tạo ghost all main trên máy ảo chỉ giúp mình với ạ.
PS: Kiểu là mỗi lần máy cơ quan lỗi hay chạy chậm.... bị virut... mấy AC toàn nhờ mình cài lại win @@ mà cài lại win rồi cài driver và các PM cần thiết cho công việc mất rất nhiều thời gian (mất tầm 2h) nên mình muốn tạo một bản ghost All main phục vụ cho công việc mà ko biết làm. Mong ACE chỉ giúp với ạ.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
có 3 cách:
1. tải các file ghost đa cấu hình có sẵn trên mạng về
2. tại mỗi máy, khi cài lại win hay ghost xong, TẠI SAO không tạo 1 file ghost trên chính máy đó, lưu bên ổ D::::
3. Lên gg và mày mò làm theo hướng dẫn tạo ghost đa cấu hình.
Mình thấy cách 1 là đơn giản dễ làm, cách 2 là tối ưu nhất

Shiva

Búa Gỗ
- ^^ 2 cach trên mình ko dùng được vì cơ quan mình có những PM riêng biệt. còn cách 3 mình đang tìm nhưng chưa thấy chỗ nào dễ hiểu dễ làm nên đành lên hỏi ý kiến các Pro. Nếu ai có linh cho mìn xin với ạ

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
chưa hiểu ý bro lắm. Bạn đã từng cài máy cho rất nhiều người trong công ty thì sao ko lưu ghost cho máy tính của họ luôn. Thứ 2 đóng ghost tích hợp thêm driver thì cũng dễ dàng mà trên mạng có rất nhiều tài liệu hướng dẫn. Bạn cứ tìm theo từ khoá hướng dẫn làm ghost đa cấu hình là được.
Không phải chê chủ thớt chứ đến tìm google đọc tài liệu còn ko được thì ko hiểu là có làm được như mong muốn không đây

https://www.google.com.vn/amp/s/quantrimang.com/cach-tao-ghost-da-cau-hinh-win-bang-easy-sysprep-143527?mode=amp

Làm bằng spat thì đơn giản hơn chút

https://www.thichcongnghe.com/2013/01/huong-dan-lam-ghost-cau-hinh-voi-spat.html?m=1

Sửa lần cuối:

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bạn có thể dùng EasySysprep , hướng dẫn có trên mạng rất nhiều , còn máy ảo thì bạn làm trên vmware là ok.

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Dùng Easy Sysprep tạo ngon lành trên VMWare nhé.
- Đầu tiên là cài mới.
- Sau khi cài xong, không cài drive của VMWare.
- Sau đó đóng gói các soft cần cài thành file ISO ở máy thật, rồi import nó vô máy ảo VMWare.
- Cài xong các soft, tạo 1 snagshot - để chi? Để khi bạn làm có lỗi thì đỡ phải mất công cài win lại, cài soft lại.
- Tiến hành làm Ghost All Main (hướng dẫn google).
- Tận hưởng :D

Teplice

Thành viên BQT
Nói chung hướng dẫn đã có các thành viên trên comment rồi.
Nhưng vẫn nhắc thớt kiếm 1 cái máy sạch viruts mà làm, tránh bản ghost all main đầy viruts.

bina4404

Búa Đá Đôi
Nói chung hướng dẫn đã có các thành viên trên comment rồi.
Nhưng vẫn nhắc thớt kiếm 1 cái máy sạch viruts mà làm, tránh bản ghost all main đầy viruts.
Nói chung thì giờ virus cứ như lá mùa thu! Nên thường tự mình làm rồi xài thôi :D

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
- Đúng rùi. Vì vậy mình mới muốn tự làm bản Ghost All main của riêng mình phục vụ cho công việc ^^
kể cả bạn có 1 bản all main sạch bạn không xử lý máy bạn cần ghost tốt thì vẫn dính bt. giống như xưa đi cài win dạo nhiều ông cứ nhắm mắt nhắm mũi mà phang mấy ngày sau lại phải xách đồ đi phang lại.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Website đang bị gì mà connect không được luôn bạn ơi, dùng Adguard VPN, 4G Vietnamobile không được

Bạn đang hỏi về web vn-zoom phải không? Mấy hôm nay tôi phải dùng NordVPN, kết nối với server VN mới vào được Web, còn website blogthuthuatwin10 thì chắc bị blocked rồi, tôi cũng không vào web đó được nữa, thấy bạn cũng quan tâm chuyện làm ghost all main, thì tôi có gửi link video tôi mới xem hôm qua vào bên kia, tôi gửi lại bên đây cho bạn xem luôn:

https://www.youtube.com/results?search_query=cach+tao+ban+ghost+all+main

5Characters

Rìu Sắt
Bạn đang hỏi về web vn-zoom phải không? Mấy hôm nay tôi phải dùng NordVPN, kết nối với server VN mới vào được Web, còn website blogthuthuatwin10 thì chắc bị blocked rồi, tôi cũng không vào web đó được nữa, thấy bạn cũng quan tâm chuyện làm ghost all main, thì tôi có gửi link video tôi mới xem hôm qua vào bên kia, tôi gửi lại bên đây cho bạn xem luôn:

https://www.youtube.com/results?search_query=cach+tao+ban+ghost+all+main
Mình đã làm được =.=
Restart bấm F2, rồi xuống thanh công cụ chọn Connect USB rồi chọn dòng Reset rồi tiếp tục bấm F2 là thấy ^^. Mình ghi đây cho bạn nào muốn làm.
Mỗi tội mình vẫn chưa biết kết nối ổ cứng khác làm sao, nên đã lưu file backup vào ổ C luôn, sau đó chép file vào phân vùng data của usb boot.

Mình đang làm bằng Vm-ware, nhưng bị khổ 1 cái là không biết cách nào để chọn boot bằng usb winpe để tạo bản backup.

Đoạn này. Tui cần cắm cái USB Boot WinPE vào để tạo bản backup nhưng:
- Chỗ chọn USB này á, khi máy ảo đang "start" thì mới chọn được. Mà khi máy ảo đang chạy, thì tui không thể chọn mục Power On To Firmware để ra danh sách boot mà chọn cái USB. - vì tùy chọn đó bị làm mờ rồi.
- Còn khi Máy ảo đang off, có thể bật mục Power On To Firmware để ra danh sách boot, thì lại không thể chọn kết nối dô cái USB, vì nguyên thanh công cụ bên dưới trắng trơn, nó bị ẩn rồi không thấy mà bấm.

Có cách nào không, giúp tui với :((

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@5Characters chúc mừng bạn đã làm thành công, về phần kết nối ổ cứng để chép file backup thì có bạn @secpol hướng dẫn rất chi tiết với video, khi tạo máy ảo, bạn ấy tạo thêm một ổ cứng ảo song song song nữa, khi backup thì chép file .Wim vào đó. Bạn xem video ở phần 3 trong linh dưới đây, ở video này thì bạn ấy hướng dẫn tạo file ghost và kết hợp vào ISO, dùng công cụ Sysprep.exe và DISM.

https://vn-z.vn/threads/rebuild-lai-bo-cai-windows-7-8-10.19039/

5Characters

Rìu Sắt
@5Characters chúc mừng bạn đã làm thành công, về phần kết nối ổ cứng để chép file backup thì có bạn @secpol hướng dẫn rất chi tiết với video, khi tạo máy ảo, bạn ấy tạo thêm một ổ cứng ảo song song song nữa, khi backup thì chép file .Wim vào đó. Bạn xem video ở phần 3 trong linh dưới đây, ở video này thì bạn ấy hướng dẫn tạo file ghost và kết hợp vào ISO, dùng công cụ Sysprep.exe và DISM.

https://vn-z.vn/threads/rebuild-lai-bo-cai-windows-7-8-10.19039/
Chời quơi, cảm ơn bạn rất rất nhiều luôn.

secpol

Rìu Chiến Bạc
...
Mình đang làm bằng Vm-ware, nhưng bị khổ 1 cái là không biết cách nào để chọn boot bằng usb winpe để tạo bản backup.

Đoạn này. Tui cần cắm cái USB Boot WinPE vào để tạo bản backup nhưng:
- Chỗ chọn USB này á, khi máy ảo đang "start" thì mới chọn được. Mà khi máy ảo đang chạy, thì tui không thể chọn mục Power On To Firmware để ra danh sách boot mà chọn cái USB. - vì tùy chọn đó bị làm mờ rồi.
- Còn khi Máy ảo đang off, có thể bật mục Power On To Firmware để ra danh sách boot, thì lại không thể chọn kết nối dô cái USB, vì nguyên thanh công cụ bên dưới trắng trơn, nó bị ẩn rồi không thấy mà bấm.
...
Bạn làm theo hướng dẫn như các hình bên dưới nhé. Vì là USB mình chụp hình chỉ boot bằng grub2 nên mình làm với EFI.

1. Xem thứ tự các đĩa cứng có trong máy. Hiện tại máy mình đang có 3 disk được đánh số từ Disk 0, Disk 1, Disk 2.

2. Bật VMware, thêm đĩa cứng. Chú ý đến bước Select a Disk thì chọn Use a physical disk.

3. Trong Select a Physical Disk chọn PhysicalDrive có số thứ tự tương ứng với thứ tự đĩa cứng. Ở đây usb của mình là PhysicalDrive1. Trong Usage chọn Use entire disk bởi vì usb của mình có 1 phân vùng. Nếu bạn có nhều phân vùng bạn có thể chọn Use individual partitions để chọn chính xác phân vùng sẽ boot.

4. Kết quả sau khi add hdd

5. Change boot

6. Test boot

Note: Khi vmware sử dụng usb thì bạn sẽ không access được vào usb

Chúc bạn thành công !

Sửa lần cuối:

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Note ở đây, sẽ nghiên cứu dần. Xin cảm ơn các bác đã hướng dẫn.