Nhờ tư vấn - Cài win 10 bằng usb đúng cách? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cài win 10 bằng usb đúng cách?

yangguo

Gà con
Chào anh em,
Mình dùng con laptop 7 năm và mới mua lap mới.giờ nhiều thứ mới lạ quá.
Chẳng là mình muốn cài lại win cho cái laptop mới. Nó không có ổ DVd. Mình có tìm hiểu và dùng Rufus để tạo Usb cài. Tuy nhiên vấn đề :
1. Máy mình đang ở chuẩn UEFI/ GPT gì đó.
2. là do dung lượng file bộ cài win trên 5Gb, Rufus không tạo được usb Fat32 chứa bộ cài win mà toàn tạo ra NTFS usb.

điều này làm cho mình không cài được từ usb. Vì mình có đọc được thông tin là để chạy dc usb cài win cho UEFI thì USB phải là định dạng FAT32.

xin anh em rành vụ này chỉ mình cách làm với. Cám ơn anh em nhiều

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Các bộ cài sau này nó tự động chuyển định dạng sang NTFS khi tôi dùng Ultra ISO. Cách khắc phục
1) Định dạng USB dạng Fat32
2) tải công cụ hỗ trợ cài đặt/nâng cấp Windows 10 bản 1909 Tại đây
3) Khởi chạy, chọn phiên bản x64, chọn tải bộ cài cho máy khác và chọn tải về tạo USB cài đặt
Bạn chờ công cụ tải xong và đưa dữ liệu vào USB
4) Khi cài bạn nhấn nút để hiện lựa chọn Menu boot tùy dòng main hoặc laptop, chọn dòng chữ có thông tin UEFI/ GPT ... -> khi cài đặt mà bạ xóa/Format được phân vùng cũ là đúng chuẩn cài UEFI/ GPT.

yangguo

Gà con
Các bộ cài sau này nó tự động chuyển định dạng sang NTFS khi tôi dùng Ultra ISO. Cách khắc phục
1) Định dạng USB dạng Fat32
2) tải công cụ hỗ trợ cài đặt/nâng cấp Windows 10 bản 1909 Tại đây
3) Khởi chạy, chọn phiên bản x64, chọn tải bộ cài cho máy khác và chọn tải về tạo USB cài đặt
Bạn chờ công cụ tải xong và đưa dữ liệu vào USB
4) Khi cài bạn nhấn nút để hiện lựa chọn Menu boot tùy dòng main hoặc laptop, chọn dòng chữ có thông tin UEFI/ GPT ... -> khi cài đặt mà bạ xóa/Format được phân vùng cũ là đúng chuẩn cài UEFI/ GPT.
Cám ơn bạn nhiều. Link bạn cho mình vào thì bị báo lỗi bạn ơi. Bạn có thể cho xin lại dc không?

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Chào anh em,
Chẳng là mình muốn cài lại win cho cái laptop mới. Nó không có ổ DVd. Mình có tìm hiểu và dùng Rufus để tạo Usb cài. Tuy nhiên vấn đề :
2. là do dung lượng file bộ cài win trên 5Gb, Rufus không tạo được usb Fat32 chứa bộ cài win mà toàn tạo ra NTFS usb.

điều này làm cho mình không cài được từ usb. Vì mình có đọc được thông tin là để chạy dc usb cài win cho UEFI thì USB phải là định dạng FAT32.

Mình không bao giờ muốn dùng các loại Tool.
Do đó mình hướng dẫn bạn cách dùng lệnh CMD để tạo USB Boot chuẩn UEFI như sau:
----------------
+ Bước 1: Chạy Command Prompt dưới quyền quản trị (admin)
+ Bước 2: Cửa sổ Command Prompt hiện ra bạn gõ lệnh: "diskpart"
=> gõ tiếp lệnh: "list disk" (để nó liệt kê ra toàn bộ các ổ cứng của bạn).
(Bạn nhìn vào dung lượng (Size) để biết được chính xác đâu là Disk của usb nhé).
+ Bước 3: Sau khi bạn đã biết được chính xác đâu là DISK của USB
thì gõ tiếp lệnh: "select disk x" (x là số disk của USB).
+ Bước 4: Các bạn làm theo chính xác các lệnh sau đây
(các bạn viết lệnh bằng chữ thường cũng được nhé, không nhất thiết phải là chữ in hoa đâu):
-----------
CLEAN – Lệnh này sẽ xóa sạch dữ liệu trên ổ USB bạn đã chọn lúc trước.
CON GPT – Lệnh này sẽ chuyển USB sang định dạng GPT.
CREATE PARTITION PRIMARY – Lệnh này sẽ tạo Partion cho toàn bộ ổ đĩa USB mà bạn đã lựa chọn.
FORMAT QUICK FS=FAT32 LABEL=USBBOOTUEFI – Lệnh này sẽ Format usb với định dạng FAT32
(vì UEFI chỉ nhận định dạng FAT32 mà thôi) và tên USB là USBBOOTUEFI
(tên thì các bạn có thể đặt tùy ý, không dấu).
ASSIGN – Lệnh này sẽ gán kí tự cho ổ đĩa USB của bạn.
Exit – Lệnh này để thoát khỏi DISKPART.
Exit – Thoát hoàn toàn khỏi cửa sổ CMD.
-------------
+ Bước 5: OK ! đã hoàn thành.
Giờ thì bạn hãy mở file *.ISO Windows mà bạn đã chuẩn bị trước đó lên
=> Copy toàn bộ file bên trong vào USB.
-------------
Như vậy là bạn đã có một chiếc USB chuẩn UEFI chứa bộ cài Windows rồi đó.
Cách này rất dễ đúng không, chỉ vài lệnh là xong rồi.
==============================
Bạn có thể tải .ISO cài Windows 10 trực tiếp từ Microsoft cho yên tâm (Không lo dính VIRUS). Link ở bài viết này:
=============
Bạn nên chọn phiên bản Pro và dùng Key Retail để kích hoạt nhé.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Chào anh em,

Đơn giản thôi. Bạn tạo cái anhdv boot rồi boot vào chế độ EFI và sử dụng môi trường winpe để cài. Khi bạn boot vào chế độ này thì định dạng ổ cứng phải là GPT thì bạn mới cài win vào đó được.

yangguo

Gà con
Mình không bao giờ muốn dùng các loại Tool.
Do đó mình hướng dẫn bạn cách dùng lệnh CMD để tạo USB Boot chuẩn UEFI như sau:
----------------
+ Bước 1: Chạy Command Prompt dưới quyền quản trị (admin)
+ Bước 2: Cửa sổ Command Prompt hiện ra bạn gõ lệnh: "diskpart"
=> gõ tiếp lệnh: "list disk" (để nó liệt kê ra toàn bộ các ổ cứng của bạn).
(Bạn nhìn vào dung lượng (Size) để biết được chính xác đâu là Disk của usb nhé).
+ Bước 3: Sau khi bạn đã biết được chính xác đâu là DISK của USB
thì gõ tiếp lệnh: "select disk x" (x là số disk của USB).
+ Bước 4: Các bạn làm theo chính xác các lệnh sau đây
(các bạn viết lệnh bằng chữ thường cũng được nhé, không nhất thiết phải là chữ in hoa đâu):
-----------
CLEAN – Lệnh này sẽ xóa sạch dữ liệu trên ổ USB bạn đã chọn lúc trước.
CON GPT – Lệnh này sẽ chuyển USB sang định dạng GPT.
CREATE PARTITION PRIMARY – Lệnh này sẽ tạo Partion cho toàn bộ ổ đĩa USB mà bạn đã lựa chọn.
FORMAT QUICK FS=FAT32 LABEL=USBBOOTUEFI – Lệnh này sẽ Format usb với định dạng FAT32
(vì UEFI chỉ nhận định dạng FAT32 mà thôi) và tên USB là USBBOOTUEFI
(tên thì các bạn có thể đặt tùy ý, không dấu).
ASSIGN – Lệnh này sẽ gán kí tự cho ổ đĩa USB của bạn.
Exit – Lệnh này để thoát khỏi DISKPART.
Exit – Thoát hoàn toàn khỏi cửa sổ CMD.
-------------
+ Bước 5: OK ! đã hoàn thành.
Giờ thì bạn hãy mở file *.ISO Windows mà bạn đã chuẩn bị trước đó lên
=> Copy toàn bộ file bên trong vào USB.
-------------
Như vậy là bạn đã có một chiếc USB chuẩn UEFI chứa bộ cài Windows rồi đó.
Cách này rất dễ đúng không, chỉ vài lệnh là xong rồi.
==============================
Bạn có thể tải .ISO cài Windows 10 trực tiếp từ Microsoft cho yên tâm (Không lo dính VIRUS). Link ở bài viết này:
=============
Bạn nên chọn phiên bản Pro và dùng Key Retail để kích hoạt nhé.
Cám ơn bạn. Có một vấn đề mình thấy bị lấn cấn ở đây là copy dữ liệu cài win vào usb. Do usb đã ở định dạng FAT 32 nên không thể copy các bản win gần đây vào nữa. Do có file win.wm gì đó nặng hơn 4Gb. Mình thử copy mà đến file đó là nó dừng bạn ạ.

yangguo

Gà con
Đơn giản thôi. Bạn tạo cái anhdv boot rồi boot vào chế độ EFI và sử dụng môi trường winpe để cài. Khi bạn boot vào chế độ này thì định dạng ổ cứng phải là GPT thì bạn mới cài win vào đó được.
Bạn có thể nói rõ hơn hoặc cho mình xin link hướng dẫn dc không bạn ơi?

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Đ
Bạn chưa làm cách tôi chỉ à. Trang tôi đưa là chính chủ MS, công cụ cũng của MS đảm bảo độ sạch. Không gây ám ảnh như bác NGHEO nói đâu.
Vấn đề ở đây là laptop bạn ổ cứng chuẩn GPT với chế độ boot EFI. Muốn cài win x64 từ USB bạn phải để chuẩn Fat32, chuẩn này bạn copy tệp lớn hơn 2 G mấy là không được. Nếu bạn định dạng USB sang chuẩn GPT sau này gắn vào các máy chuẩn MBR nó không nhận.
Chuẩn Fat32 tuy cũ nhưng đôi khi dùng cái cũ để chỉnh cái mới như update bios của main hoặc phá mk Windows, ...
Còn muốn vọc vạch các tool tạo usb boot của bên thứ 3 trước mình cũng dùng nhưng sau này cần win chuẩn nên không chơi nữa.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Cũng trang mình gửi, bạn có thể tải bộ cài đặt chuẩn của MS bằng cách: nhấn F12, nhấn tổ hợp Ctrl + Shift M, nháy dấu x để tắt trình kt do F12 tạo ra ở cửa sổ bên phải. Bạn sẽ thấy guai diện thay đổi, có kựa chọn Bản win, Ngôn ngữ để bạn lấy link tải về. Chúc vui?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn làm như sau :
Trước tiên tải 1 bản boot PE của bác nào cũng được , ví dụ như anhdvboot or MCboot có trong rum
Giải nén vào 1 thư mục sẽ có file ISO boot
Dùng ultraiso mở file iso như hình

Sau khi tạo boot xong , cắt bớt phân vùng FAT32 của usb . Tạo 1 phân vùng khác format NTFS chứa file cài win và các thứ
Khởi động vào winpe = usb , khi chọn boot nhớ chọn là UEFI USB .... để cài win chuẩn EFI/GPT
Vào winpe tương ứng với win muốn cài , tìm đến ISO trong usb mở = explore ( or mount vào CD ảo )chạy file setup ở ổ CD ảo

Sửa lần cuối:
H

H Thong

Tham khảo bên này nè bạn. File hơn 4gb vẫn tạo được usb boot chuẩn UEFI bằng Rufus nhé. Rufus nó tự tạo một phân vùng nhỏ định dạng FAT và phân vùng còn lại là NTFS chứa bộ cài. Mặc dù lúc tạo bạn chọn là NTFS.
Có cách đơn giản nhất là dùng công cụ chính hãng microsoft để tạo USB boot là media creation tool. Chúc bạn thành công.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
1. Đầu tiên bạn cài Win cái đã:
- Format USB định dạng Fat32 (lưu dữ liệu trong USB ra nơi khác nếu có)
- Mount hoặc xả nén bộ cài > để copy toàn bộ nó vào USB
- Khởi động lại > dùng phím tắt Boot Option > chọn khởi động từ USB.
- Cài đặt Windows
- Định dạng lại USB theo ý muốn dùng (Fat32 + NTFS + exFat ...) > rảnh rỗi tìm hiểu tính sau.

yangguo

Gà con
Cũng trang mình gửi, bạn có thể tải bộ cài đặt chuẩn của MS bằng cách: nhấn F12, nhấn tổ hợp Ctrl + Shift M, nháy dấu x để tắt trình kt do F12 tạo ra ở cửa sổ bên phải. Bạn sẽ thấy guai diện thay đổi, có kựa chọn Bản win, Ngôn ngữ để bạn lấy link tải về. Chúc vui?
Cám ơn bạn. Mình cắm máy tải mà.nó chậm quá. Để mình làm theo. Tiện thể anh em cho mình hỏi có ai copy thêm font vào win sau khi cài bị tình trạng lỗi tiếng Việt trên Facebook như này không?

Attachments

49.4 KB · Lượt xem: 7