Hỏi/ Thắc mắc - Xin anh em chỉ dẫn cách lưu File Ghost (Windows dạng UEFI) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin anh em chỉ dẫn cách lưu File Ghost (Windows dạng UEFI)

alisode

Gà con
- Lời nói đầu mình mến chào tất cả anh em VNZ.
- Mấy năm trước mình cài Windows dạng Legacy trên ỗ đĩa. Giờ Format ỗ đĩa chuyển qua xài Uefi.
- Nhưng mình kg biết Uefi vẫn xài OneKey Ghost để lưu File Ghost dạng Uefi đc kg anh em? hay phải xài cái nào lưu? hay là lưu Ghost mặc định trong Hirrent Boot.
68747470733a2f2f692e706f7374696d672e63632f5930725a315653742f73637265656e73686f742d323032312d30382d30372d61742d30382d31322d33302e6a7067

68747470733a2f2f692e706f7374696d672e63632f6343466a546d4b772f73637265656e73686f742d323032312d30382d30372d61742d30382d31352d30322e6a7067

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Onekey Ghost thời huy hoàng của nó đã qua rồi, nhìn bạn chắc là ít khi cập nhật thông tin mới, nếu muốn backup trên Windows trực tiếp thì dùng AOMEI Backupper, còn muốn đảm bảo hơn thì vào WinPE dùng Tega để backup sẽ chắc chắn hơn, nói gì nói nhìn cái màn hình Desktop của bạn "oải chè đậu" quá, mình cũng cài cả trăm phần mềm nhưng giao diện máy mình nè:

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Nhìn màn hình của máy bạn đảm bảo khởi động sẽ chậm, rối mắt.
Mình không biết bản win+ phần mềm đang dùng của bạn được cài mới hay lấy từ bản Backup của thợ dạng dùng cho đa cấu hình?
- Nếu do thợ cài thì trong ổ cứng chắc họ có thể lưu.
- Nếu bạn tự cài thì sao không tìm hiểu để backup nó lại khi cài xong?
Thuật ngữ Ghost máy là không chuẩn vì Sao lưu (backup) và phục hồi (Restore). Còn Ghost là muốn đề cập đến phần mềm Norton Ghost hay dùng từ xưa trên ổ cứng MBR chuẩn Legacy.
Hiện nay, có nhiều phần mềm rất tốt để sao lưu và phục hồi hệ thống trên ổ cứng GPT/UEFI như Acronis True Image, Terabyte Image, Macrium Reflect,...
1. Bạn phải tìm hiểu về các phân vùng khi cài win trên GPT/UEFI và cách cài đặt Bios máy tính của bạn, cách lựa chọn boot dòng máy tính của bạn cho thạo (Google).
2. Tạo một USB boot mà dùng.
3. Backup hệ thống có thể dùng các phần mềm trên nhưng khuyên bạn chọn Acronis True Image Premium 2014 có trong win PE vì sự trực quan, đơn giản, nhanh cho nguời chưa quen (tìm hiểu từ Google). Mình thấy máy bạn có 1 ổ SSD cài win 120GB, 1 ổ dữ liệu là tốt.
Nên dọn bớt rác trong ổ C trước khi sao lưu và chọn hết các phân vùng trên ổ 120 GB (không chọn Trac 0 nếu dùng Acronic True Imager).
Chúc thành công.
P/S
View hidden content is available for registered users!

Sửa lần cuối:

librec

Rìu Sắt
Onekey Ghost thời huy hoàng của nó đã qua rồi, nhìn bạn chắc là ít khi cập nhật thông tin mới, nếu muốn backup trên Windows trực tiếp thì dùng AOMEI Backupper, còn muốn đảm bảo hơn thì vào WinPE dùng Tega để backup sẽ chắc chắn hơn, nói gì nói nhìn cái màn hình Desktop của bạn "oải chè đậu" quá, mình cũng cài cả trăm phần mềm nhưng giao diện máy mình nè:

Nhìn màn hình này cho thấy bác có cài cái gì đâu, bác lừa à?

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Chắc bạn mới vào V-Z à, hãy dùng từ ngữ cho lịch sự. Trong diễn đàn có nhiều người lớn, nhỏ thậm chí trên 50-70 tuổi cũng có.
Việc cài phần mềm đâu cần đưa lối tắt ra Desktop đâu!

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi thường tạo 1 thư mục đặt tên cho nó là ICON , sau khi cái cắm các thứ tôi lôi hết các lối tắt đó vào thư mục icon , đó là các thứ ít dùng đến còn các loại cần dùng hàng ngày thì để icon ngoài màn hình .
Khi nào cần đến soft nào thì mở thư mục ICON ra run cái lối tắt cần chạy . Do vậy ngoài màn hình ít biểu tượng lắm

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Dùng norton ghost được nhưng rất phức tạp với uefi.
Bạn có thể dùng acronis true image, terabyte image, macrium reflect trong winpe.

Bạn nên tạo 1 cái usb boot cứu hộ, boot vào winpe và dùng các soft kể trên thay vì làm trực tiếp trong môi trường win như vậy.
Tạo usb cứu hộ là điều cần thiết phải làm , còn chạy backup thì chạy ngay trên win chính luôn cho đở mất công phải vào winpe , macrium và terabyte đã dùng rồi còn acronis thì lâu qua ko dùng đến ko biết hiện giờ acronis chạy backup trên win chính được chưa thì ko rõ

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Tạo usb cứu hộ là điều cần thiết phải làm , còn chạy backup thì chạy ngay trên win chính luôn cho đở mất công phải vào winpe , macrium và terabyte đã dùng rồi còn acronis thì lâu qua ko dùng đến ko biết hiện giờ acronis chạy backup trên win chính được chưa thì ko rõ
Vụ này không phải bạn nào cũng làm được bác (cài, kích hoạt), trong khi đó làm 1 cái USB boot có đủ thứ để dùng.
Về bản ATI cài đặt lâu rồi tôi không dùng, chỉ dùng trên Win PE thì thấy bản ATI Premium 2014 chạy ổn và nhanh nhất. Các bản ATI 2019,2020,2021 trên Win PE quá tệ (chạy rất chậm, lâu, có khi lỗi).

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Vụ này không phải bạn nào cũng làm được bác (cài, kích hoạt), trong khi đó làm 1 cái USB boot có đủ thứ để dùng.
Về bản ATI cài đặt lâu rồi tôi không dùng, chỉ dùng trên Win PE thì thấy bản ATI Premium 2014 chạy ổn và nhanh nhất. Các bản ATI 2019,2020,2021 trên Win PE quá tệ (chạy rất chậm, lâu, có khi lỗi).
Cái ứng dụng của portable acronis ko biết có dùng OK trên win ko , chứ terabyte và macrium thì ko cần cài đặt dùng portable backup OK , khi nào cần recovery thì phải vào winpe thôi
Khi backup ko cần phải vào winpe

gift4you

Rìu Bạc
Trong Hiren’s BootCD PE có cái Aronis True Image nhưng mà để bung .TIB (restore) thì ok chứ để tạo .TIB (backup) thì sẽ bị báo lỗi bản quyền. Bản trả phí của Acronis True Image đã backup trực tiếp trên Windows rồi nhé

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Cái acronis chạy trên win, lúc shutdown win nó chạy mãi ko tắt đó bác, gỡ bỏ đi lúc restart mới ko bị lỗi.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Có file AcronisTrueImage2019_14110.iso. Có thể ghi ra usb rồi boot và sử dụng bình thường. Nếu bạn cần tui gửi cho
Cảm ơn bạn nhiều , soft thì tôi ko thiếu , nhưng cái quan trọng nhất tìm cái protable test thử thôi chứ tôi ko dùng acronis , vì trước kia cũng có dùng sau này thấy nó ko qua được terabyte image