Thảo luận - WinPE10_8_Sergei_Strelec_x86_x64_2023.02.28_English (by RU) - Công cụ cứu hộ, cài Windows | Page 17 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận WinPE10_8_Sergei_Strelec_x86_x64_2023.02.28_English (by RU) - Công cụ cứu hộ, cài Windows

trannhatbg1990

Búa Gỗ Đôi

Vodka86

Gà con
WinPE 10 + 8 + tool dos + tool quét virus
Home page http://sergeistrelec.ru/winpe-10-8-sergei-strelec-english/
link tải Fshare 3.7GB vừa đủ 1 USB 4GB No quote

Các cô các bác có thể tải từ trang chủ
test = Qemu boot

bổ sung hình ảnh sau , vì phải boot vào PE mới có Ảnh
Up anh tu winpe

Sau khi chạy Unikey từ ổ cứng thì mới gõ được tiếng Việt , vì bản này ko dùng cho VN nên ko có Unikey
Thánks

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Tôi dùng UltraISO, format USB với Fat32 rồi chọn Bootable\Write disk Image nhu hình tôi đã post ở các post trước, chạy xong là boot được 2 modes luôn rồi bạn, nếu usb còn trống nhiều thì bạn vào Minitools chia thêm part NTFS là xong.

Còn nếu bạn muốn dùng Rufus thì bạn xem hai hình dưới đây, hình thứ nhất là sau khi lựa chọn từ Partition Scheme là MBR, bên Target System là Bios (or UEFI- CSM)

Xem phần đính kèm 3705

Bây giờ bạn nhấn tiếp Alt+E, ngay lập tức bạn sẽ thấy nó trở thành BIOS or UEFI như hình dưới đây:

Xem phần đính kèm 3706

File System vẫn là NTFS nhưng sau khi tạo boot xong nó sẽ có part 100MB, NTFS_UEFI với format là Fat32, nhờ vậy bạn vẫn có thể boot vào 2 modes bình thường, bạn làm thử xem kết quả thế nào rồi báo lại nhe.
Bác ơi cho cháu hỏi chút ạ, nếu trong mục Partition Scheme cháu không chọn MBR mà cháu chọn GPT , các thao tác khác cháu vẫn làm theo hướng dẫn ở trên của bác thì có boot vào được 2 modes UEFI và Bios được không bác?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác ơi cho cháu hỏi chút ạ, nếu trong mục Partition Scheme cháu không chọn MBR mà cháu chọn GPT , các thao tác khác cháu vẫn làm theo hướng dẫn ở trên của bác thì có boot vào được 2 modes UEFI và Bios được không bác?

Cháu hỏi câu này từ lâu mà mãi đến hôm nay bác mới thấy đó cháu, đừng buồn bác nhé. Nếu cháu chọn từ Partition Scheme là GPT thì bác bảo đảm với cháu là không boot vào được máy có ổ cứng là MBR nha cháu. Cháu làm thử là biết ngay đó.

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Cháu hỏi câu này từ lâu mà mãi đến hôm nay bác mới thấy đó cháu, đừng buồn bác nhé. Nếu cháu chọn từ Partition Scheme là GPT thì bác bảo đảm với cháu là không boot vào được máy có ổ cứng là MBR nha cháu. Cháu làm thử là biết ngay đó.
Vâng ạ, máy của cháu là efi nên khi cháu mở rufus để boot vào usb cháu để nguyên như hình đó bác. Bác cho cháu hỏi nếu làm theo cách bác chỉ ở trên là sau khi rufus boot vào usb xong là mình có thể cài boot win được cho cả 2 chuẩn luôn đúng không bác

Attachments

100.6 KB · Lượt xem: 14

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vâng ạ, máy của cháu là efi nên khi cháu mở rufus để boot vào usb cháu để nguyên như hình đó bác. Bác cho cháu hỏi nếu làm theo cách bác chỉ ở trên là sau khi rufus boot vào usb xong là mình có thể cài boot win được cho cả 2 chuẩn luôn đúng không bác

Cháu làm theo hình của bác ở cmt # 301 với MBR và BIOS or UEFI là được đó cháu.

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Cháu làm theo hình của bác ở cmt # 301 với MBR và BIOS or UEFI là được đó cháu.
Dạ vâng bác, tại máy cháu là efi nên cháu khi mở rufus tạo usb boot cháu cứ để nguyên mặc định từ đó giờ vì không biết, rồi cháu đọc được bài của bác và bây giờ được bác chỉ thêm nữa giờ cháu mới biết thì ra rufus nó có thể tạo usb boot cho cả 2 chuẩn luôn ạ. Cháu cảm ơn bác rất nhiều, cháu xin chúc bác luôn thiệt nhiều sức khỏe, an vui và luôn gặp nhiều may mắn và thành công trong cuộc sống ạ :)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Update ver mới từ trang chủ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Update ver mới từ trang chủ

Hôm qua tôi chép thử bản này vào Ventoy thì phần Dr.Web bị báo lỗi trên tất cả các bản PE, bạn test thử xem có bị lỗi như vậy không? Nếu không có là do Ventoy chứ không phải từ Sergei.

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Hôm qua tôi chép thử bản này vào Ventoy thì phần Dr.Web bị báo lỗi trên tất cả các bản PE, bạn test thử xem có bị lỗi như vậy không? Nếu không có là do Ventoy chứ không phải từ Sergei.
Cháu nhớ ko nhầm thì bản Sergei này folder SSTR mà mount từ file ISO ra ổ CD ảo rồi chạy các apps từ đấy là sẽ lỗi Dr.Web bác ạ. Để kiểm chứng bác thử chạy các apps SSTR trên ổ cứng xem có lỗi nữa ko.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @@sec0, khi nãy tôi tìm lại một cái usb của Sergei đã tạo với bản cũ hơn, rename folder SSTR cũ, chép folder SSTR mới nhất vào và chạy thử thì Dr.Web không có lỗi bạn ơi. Vậy có thể Ventoy bản mới nhất lại không tương thích với bản mới này của Sergei. Chắc phải chờ xem các bạn khác phản hồi thêm mới được.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu nhớ ko nhầm thì bản Sergei này folder SSTR mà mount từ file ISO ra ổ CD ảo rồi chạy các apps từ đấy là sẽ lỗi Dr.Web bác ạ. Để kiểm chứng bác thử chạy các apps SSTR trên ổ cứng xem có lỗi nữa ko.

Bác nhớ hồi trước không có vụ này, bây giờ với Ventoy mới và Sergei mới thì nó báo " This apps can't run on this PC " trên tất cả các bản PE nên bác mới thấy ngạc nhiên và cố công đi tìm lỗi của bản nào đó cháu. Giờ thì biết lỗi từ đâu rồi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@lvt491, hiện tại bác đang scan cái laptop với USB Sergei và Dr.Web. Check từ This PC bác thấy không có phân vùng Ramdisk hay Temp, hoặc mount ổ dĩa ảo nào cả, bác chụp hình rồi và còn để trên usb của nó, một lát làm xong bác sẽ gửi hình lại đây.

Ý của bác là vì sao nó không có mấy mục nói ở trên mà nó, Dr.Web vẫn chạy được trong khi một số usb boot khác có ổ Temp hay Ramdisk và cd ảo thì Dr.Web nó chạy một lúc rồi tự tắt đó cháu?

Nhân dịp này bác nhớ có bạn hỏi câu part boot có thể ẩn được hay không? Đợi chạy xong rồi bác cho nó ẩn xem kết quả thế nào, thao tác này bác chưa làm bao giờ nên chưa biết kết quả.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@lvt491 , đây là hình this PC của Usb Sergei, trong hình cho thấy không có RamDisk, Temp hay CD ảo, Dr.Web vẫn chạy ổn định không bị ngắt quãng nữa chừng.

Folder Temp nó nằm ở đây:

Chi tiết một số files nó đã diệt, thật ra với folder SSTR này tôi đã dùng 2 soft Gridinsoft và Malwarebytes scan trước khi chép vào USB, giờ nó kiếm thêm ra nữa đây:

Bạn nào không ngại thì cứ để yên mà dùng nhé, tôi thì nhát qua nên dẹp bỏ cho yên thân.

Về câu hỏi nếu cho ẩn phân vùng boot thì tôi làm thử luôn, tôi dùng Bootice để xoá ký tự và Hide luôn part Boot như hình:

Check lại từ This PC thấy không còn part BOOT nữa:

Rút USB ra, gắn vào lại, boot thấy như hình:

Như vậy cho dù có ẩn part Boot đi và remove ký tự của nó, boot vào nó vẫn có lại ký tự và hiện lên bình thường.

Tôi đem thử usb này gắn sang máy khác để kiểm tra xem cái Bootice có làm đúng hay không thì từ bên máy khác, mở Minitool và Bootice tôi có kết quả sau:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Bác cũng nhớ hồi trước với cái Ventoy bản cũ, bác cũng chép thêm folder SSTR vào usb cùng với file ISO của Sergei, boot vào chạy apps ngon lành đó cháu. Còn bây giờ thì cũng chép y như vậy nhưng soft Dr.Web bị báo lỗi như hình:

Muốn chạy được nó phải vào lại folder SSTR, chạy Minst.exe từ đó rồi chạy antivirus và Dr.Web thì nó mở được. Như vậy thì hơi bất tiện hơn bản cũ đúng không cháu?

nguyenanhphong

Rìu Bạc
Bác cũng nhớ hồi trước với cái Ventoy bản cũ, bác cũng chép thêm folder SSTR vào usb cùng với file ISO của Sergei, boot vào chạy apps ngon lành đó cháu. Còn bây giờ thì cũng chép y như vậy nhưng soft Dr.Web bị báo lỗi như hình:

Muốn chạy được nó phải vào lại folder SSTR, chạy Minst.exe từ đó rồi chạy antivirus và Dr.Web thì nó mở được. Như vậy thì hơi bất tiện hơn bản cũ đúng không cháu?

- Bác @Hoang Duch2 , tôi có làm theo phương pháp này thì chạy OK . ( Ventoy 1.0.29 ).

+ Chỉ copy thư mục SSTR\MInst vào USB Ventoy .
+ Mở file ISO Sergei --> Xóa thư mục MInst --> Save as tên ISO mới .
+ Copy file ISO mới vào USB Ventoy --> Chạy file ISO này --> Sẽ chạy được các phần mềm Antivirus trong menu MInst .( Kiểm tra kết nối Internet ok trước ) .

- Theo phương pháp này thì tiết kiệm dung lượng cho USB so với chép nguyên thư mục SSTR , dễ thêm bớt phần mềm theo nhu cầu sử dụng , sử dụng chung cho 1 số WinPE khác nếu có nhu cầu .

- Nhờ bác @Hoang Duch2 test lại dùm . Cám ơn bác trước .

Sửa lần cuối: