Hỏi/ Thắc mắc - Windows 7 chuẩn legacy-mbr có cách nào backup và restore theo chuẩn uefi-gpt | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 7 chuẩn legacy-mbr có cách nào backup và restore theo chuẩn uefi-gpt

duongcam

Búa Đá
Con em họ nhờ, mình kiểm tra thì thấy máy cài Windows 7 theo chuẩn legacy-mbr. Cài lại win thì đơn giản nhưng trong máy có nhiều phần mềm nên mình muốn hỏi có cách nào backup và restore lại theo chuẩn uefi-gpt. Trong trường hợp không được phải cài lại win thì có thể dùng phần mềm nào để backup những phần mềm đã cài trong laptop. Thanks.

Sửa lần cuối:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Backup phần mềm thì chắc ko có rồi bạn, chỉ có backup nguyên ổ chứa hệ điều hành đã cài những soft đó thôi.
Đọc bài của bạn mình hiểu là bạn muốn backup lại các phần mềm đã cài, để restore lại lúc cần nhưng cái này ko dc nhé.

Máy đang chuẩn nào thì bạn backup sau đó restore lại theo như cũ là dc, tại sao phải chuyển sang gpt/uefi ?

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Không có!
Cách duy nhất là đập bỏ xây lại, chuyển Boot sang UEFI, định dạng lại ổ cứng thành GPT, cài mới Windows cùng các phần mềm nào đáng để lưu lại, rồi dùng Terabyte backup lại 1 lần. Còn file backup đang boot chuẩn nào thì không thể restore thành chuẩn ngược lại được.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Máy đang dùng legacy , bạn đổi qua uefi cũng đâu làm n nhanh hơn dc . ngay cả win 11 vẫn chạy dc mbr , vậy đâu nhất thiết phải chuyển đổi boot .
Bạn muốn backup sang uefi thì thứ 1 máy phải hỗ trợ uefi boot , convert ổ sang gpt , tạo và chuyển đổi boot thì mới backup sang uefi dc , backup như nào thì restore như thế , tốt nhất đừng làm cho mọi việc khó hơn , bạn muốn thử thì hãy backup lại cái win đó trc , còn nếu sơ sẩy có thể bay dữ liệu ổ khác .
Ko có pm nào backup dc pm đâu bạn

nguyenvudoan

Búa Gỗ
Con em họ nhờ, mình kiểm tra thì thấy máy cài Windows 7 theo chuẩn legacy-mbr. Cài lại win thì đơn giản nhưng trong máy có nhiều phần mềm nên mình muốn hỏi có cách nào backup và restore lại theo chuẩn uefi-gpt. Trong trường hợp không được phải cài lại win thì có thể dùng phần mềm nào để backup những phần mềm đã cài trong máy. Thanks.
Bạn có thể dùng phần mềm của bên thứ 3 (như Minitool Partition...) để chuyển trực tiếp từ Legacy-MBR sang UEFI - GPT mà không mất dữ liệu hay lỗi win.... Cách làm thì bạn hỏi bác Google là ra liền (có Video cho bạn xem luôn đó). Bạn xem thật kỹ phần từ giữa video đến hết video (Cách 2):

.

Hy vọng Video có ích cho bạn. Chúc bạn thành công.

Sửa lần cuối:

tam09

Búa Gỗ Đôi
Theo mình biết, cách an toản nhất làà boot máy tính bằng Hirent , cần sao lưu phân vùng C bằng ATI chọn PVùng D hay F tùy ý để gửi file sao lưu này, dùng Mini Partition format lại phân vùng C, sau đó chuyển đĩa cứng từ MBR sang GPT, mặc định Mini Partition sẽ tạo ra 1 ổ EFI khoảng 200MB, phân vùng này sẽ là nơi file boot của đĩa cứng. Sau cùng bạn dùng ATI restore file đã sao lưu đã sao lưu trước trở lại phân vùng C mới. Khởi động lại máy vào Bios chuyển boot từ Legacy sang UEFI. Mình đã chuyển 2 máy sang GPT bằng cách nảy

Sửa lần cuối:

boduc

Rìu Chiến Vàng
Có một thứ mà nhiều người cứ hay lẫn lộn nên khi conver thường thua trắng. Cụ thể:
1. Cái mà mọi người thường gọi là ổ đĩa C, D, E... thực chất là là 1 hay nhiều phân vùng trên một ổ đĩa cứng.
2. Khi muốn conver từ MBR sang GPT hay ngược lại dù bằng lệnh CMD hay phần mềm thứ 3 thì cũng phải chuyển hết một ổ cứng mà trên ổ cứng có nhiều phân vùng C, D, E... đó,
3, Trong bois phải có hỗ trợ chuẩn UEFI.
Hiểu 3 cái này thì mới có thể chuyển đổi MBR qua GPT hay ngược lại, hoặc làm như trên video trên được. Còn nếu không thì cứ để nguyên cho nó lành.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Nghĩ mãi không ra, tại sao đang ở MBR mà lại muốn backup kiểu UEFI, chứ đừng nói tới cách làm.