Hỏi/ Thắc mắc - Windows 7 cho Asus ROG GL502VT? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 7 cho Asus ROG GL502VT?

vdthanh

Búa Gỗ
Hôm nay mình muốn mọi người tư vấn một chuyện, lap mình cài sẵn windows 10. Nay mình muốn cài thêm win 7 song song với nó mà băn khoăn chuỵen driver quá. Ngày xưa mình có cái win 7 song song win 10 (win 10 cài sẵn) thì không nhận touchpad và khi vào boot options thì nó chớp một cái nhìn rất khó chịu @@ theo mình tìm hiểu thì do win 7 cài sau win 10 nên mới không có GUI boot xanh xanh như của win 10 (có sẵn win 7 cài thêm win 10 thì có). Không biết có cách nào cài thêm uiwn 7 mà vẫn sử dụng được GUI không nhỉ? Cám ơn mọi người nhiều

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Hôm nay mình muốn mọi người tư vấn một chuyện, lap mình cài sẵn windows 10. Nay mình muốn cài thêm win 7 song song với nó mà băn khoăn chuỵen driver quá. Ngày xưa mình có cái win 7 song song win 10 (win 10 cài sẵn) thì không nhận touchpad và khi vào boot options thì nó chớp một cái nhìn rất khó chịu @@ theo mình tìm hiểu thì do win 7 cài sau win 10 nên mới không có GUI boot xanh xanh như của win 10 (có sẵn win 7 cài thêm win 10 thì có). Không biết có cách nào cài thêm uiwn 7 mà vẫn sử dụng được GUI không nhỉ? Cám ơn mọi người nhiều
Thứ nhất: GL502 không có bộ driver HDgraphics cho con này ở win 7, nó chỉ có driver từ win 10 trở lên.
Thứ 2: Nó không có driver trình quản lý pin ở phiên bản win 7 mà chạy sai driver nên nếu bạn cố sử dụng win 7 trong thời gian dài, hiệu năng pin bị sụt giảm và không được bảo hành!
Thứ 3: Nó nhận sai driver cổng PCIe nên thi thoảng bị màn hình xanh chết chóc :)

Nếu bạn buộc phải cài win 7 để chạy một số soft thì mình khuyên bạn cài lên win 10 pro và chạy các soft ở chế độ tương thích win 7 là được

Bim Sponges

Rìu Vàng
Nhóm ASUS ROG GL và một vài nhóm khác không còn hỗ trợ Windows 7 từ lâu nha bạn nên Driver chỉ có thể tìm bằng bộ cài đặt lúc bạn mới mua máy có sẵn (trong trường hợp bạn chưa xóa).

Mình chỉ nói riêng ASUS, mỗi máy sẽ có một bộ Driver Offline dạng thư mục trong máy, dạng DVD, v.v.. nếu bạn còn giữ thì có thể sử dụng được Windows 7.

Bản chất nhóm GL đã từng hỗ trợ Windows 7 x64, vì mình đang xài GL503GE nên mình biết rõ cái này.

Nên nếu bạn còn giữ Driver đã nói ở trên thì có thể cài được Windows 7, lẫn Windows 10.

Cài 7 sau cài 10 thì sẽ mất giao diện boot đó vì 2 cái sử dụng 2 giao diện khác nhau (nói đơn giản là vậy).

Nhưng cài 10 sau khi cài 7 thì giao diện đó sẽ gộp luôn 7 cho bạn.

HD: "https://www.howtogeek.com/197647/how-to-dual-boot-windows-10-with-windows-7-or-8/"

P/s: phía trên chỉ là trả lời câu hỏi của bạn, còn lời khuyên chân thành của mình là nếu đã xài LT Gaming dòng này thì không nên Dual nhiều, nếu không cần gì nhiều thì cài máy ảo là được, mình cài máy ảo 2000, XP, 7, 8, 8.1, 10, các loại Linux nữa để cần gì mình xử trong đó luôn.

vdthanh

Búa Gỗ
Nhóm ASUS ROG GL và một vài nhóm khác không còn hỗ trợ Windows 7 từ lâu nha bạn nên Driver chỉ có thể tìm bằng bộ cài đặt lúc bạn mới mua máy có sẵn (trong trường hợp bạn chưa xóa).

Mình chỉ nói riêng ASUS, mỗi máy sẽ có một bộ Driver Offline dạng thư mục trong máy, dạng DVD, v.v.. nếu bạn còn giữ thì có thể sử dụng được Windows 7.

Bản chất nhóm GL đã từng hỗ trợ Windows 7 x64, vì mình đang xài GL503GE nên mình biết rõ cái này.

Nên nếu bạn còn giữ Driver đã nói ở trên thì có thể cài được Windows 7, lẫn Windows 10.

Cài 7 sau cài 10 thì sẽ mất giao diện boot đó vì 2 cái sử dụng 2 giao diện khác nhau (nói đơn giản là vậy).

Nhưng cài 10 sau khi cài 7 thì giao diện đó sẽ gộp luôn 7 cho bạn.

HD: "https://www.howtogeek.com/197647/how-to-dual-boot-windows-10-with-windows-7-or-8/"

P/s: phía trên chỉ là trả lời câu hỏi của bạn, còn lời khuyên chân thành của mình là nếu đã xài LT Gaming dòng này thì không nên Dual nhiều, nếu không cần gì nhiều thì cài máy ảo là được, mình cài máy ảo 2000, XP, 7, 8, 8.1, 10, các loại Linux nữa để cần gì mình xử trong đó luôn.
con 503 của bạn cài sẵn win 10 mà bạn cài thêm 7 hả bạn

Bim Sponges

Rìu Vàng
con 503 của bạn cài sẵn win 10 mà bạn cài thêm 7 hả bạn
Bạn có thể cài song song hoặc cài riêng lẻ, cái nào cũng được cả.

Mình từng cài W10 dual với W7 rồi nhưng mình cài W7 trước rồi mới cài W10 để sử dụng giao diện boot của W10.

vdthanh

Búa Gỗ
Bạn có thể cài song song hoặc cài riêng lẻ, cái nào cũng được cả.

Mình từng cài W10 dual với W7 rồi nhưng mình cài W7 trước rồi mới cài W10 để sử dụng giao diện boot của W10.
máy bạn cài sẵn win 10 hay 7 đó bạn?