Hỏi/ Thắc mắc - Windows 7 cài mới trên tripleboot bị đơ sau khi startup vào desktop | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 7 cài mới trên tripleboot bị đơ sau khi startup vào desktop

mrJaden

Rìu Bạc
Chào mọi người, Đây là phân vùng ổ cứng của mình:
Hiện mình đang tripleboot: macOS BigSur, Pop!OS và Windows 11 trên SSD GPT UEFI
Sau đó mình muốn cài win 7 trên ổ HDD (phân vùng F trong ảnh), đã thử cài riêng pv EFI trên HDD và thử cả sử dụng pv EFI của hệ tripleboot trên SSD nhưng đều bị đơ sau khi cài đến màn startup vào Desktop
Liệu có sai sót gì k mọi người nhỉ? Mong mn chỉ giúp
Xin cám ơn!
Screenshot 2022-06-02 103515.jpg

malemkhoang

Rìu Chiến
Chào mọi người, Đây là phân vùng ổ cứng của mình:
Hiện mình đang tripleboot: macOS BigSur, Pop!OS và Windows 11 trên SSD GPT UEFI
Sau đó mình muốn cài win 7 trên ổ HDD (phân vùng F trong ảnh), đã thử cài riêng pv EFI trên HDD và thử cả sử dụng pv EFI của hệ tripleboot trên SSD nhưng đều bị đơ sau khi cài đến màn startup vào Desktop
Liệu có sai sót gì k mọi người nhỉ? Mong mn chỉ giúp
Xin cám ơn!Xem phần đính kèm 34401
Vấn đề về Driver và chế độ EFI đó bạn. Có hướng dẫn trên Internet, bạn tự tìm hiểu thêm nhé vì cách cài Win7 EFI phải qua nhiều công đoạn để nạp Driver và sửa REG.​

mrJaden

Rìu Bạc
Vấn đề về Driver và chế độ EFI đó bạn. Có hướng dẫn trên Internet, bạn tự tìm hiểu thêm nhé vì cách cài Win7 EFI phải qua nhiều công đoạn để nạp Driver và sửa REG.​
Mình search thử mấy bài thì k thấy đề cập gì đến nạp drivers vs edit regdit cả, các bc làm cũng k có gì quá đặc biệt, mình cũng làm như vậy, nhưng thử cả 3 bản win7 đều lỗi treo khi vừa prepairing vào desktop lần đầu sau cài. Để chế độ safemode thì lại vào đc, như vậy có vẻ là vấn đề xung đột driver gì chăng

Glendarot

Gà con
Ngày xưa , Trước khi Ân Tố Tố chết thì thầm to nhỏ mấy lời vào tai vị sư khiến cả võ lâm đại loạn chém giết lẫn nhau .

Ngày nay Cúc cũng edit vài lời khiến lịch sử tái diễn . Võ lâm đại loạn .

Trách ai ? Trách người hay trâch ta ?

malemkhoang

Rìu Chiến
Ngày xưa , Trước khi Ân Tố Tố chết thì thầm to nhỏ mấy lời vào tai vị sư khiến cả võ lâm đại loạn chém giết lẫn nhau .

Ngày nay Cúc cũng edit vài lời khiến lịch sử tái diễn . Võ lâm đại loạn .

Trách ai ? Trách người hay trâch ta ?
Ngày nay người ta gọi như thế này là đã ngu lại cố tỏ ra nguy hiểm...

malemkhoang

Rìu Chiến
Mình search thử mấy bài thì k thấy đề cập gì đến nạp drivers vs edit regdit cả, các bc làm cũng k có gì quá đặc biệt, mình cũng làm như vậy, nhưng thử cả 3 bản win7 đều lỗi treo khi vừa prepairing vào desktop lần đầu sau cài. Để chế độ safemode thì lại vào đc, như vậy có vẻ là vấn đề xung đột driver gì chăng
Bạn thử tìm theo hướng này: "
thu-thuat-huong-dan-cai-them-windows-7-chuan-uefi-class-3-gpt-cho-nhung-may-laptop-khong-co.2929847/"...

mrJaden

Rìu Bạc
Bạn thử tìm theo hướng này: "
thu-thuat-huong-dan-cai-them-windows-7-chuan-uefi-class-3-gpt-cho-nhung-may-laptop-khong-co.2929847/"...
thank bác, để em ngâm cứu vụ này, khả năng cao do nó đây
Mà em đọc thì thấy hơi lạ, vì của em chip Broadwell thế hệ 5 mà?
Screen Shot 2022-06-04 at 23.25.25.png

thaolegend

Rìu Sắt
theo mình thì có lẽ uefi của bạn đang là class 3 nên w7 nó khá kị vì trong lúc boot w7 ấy nó k load đc cái gpu tích hợp
hoặc có thể do file iso w7 ấy bạn dows từ lúc nào nên kiếm mấy file last update 2020 trở đi mà xài

mrJaden

Rìu Bạc
theo mình thì có lẽ uefi của bạn đang là class 3 nên w7 nó khá kị vì trong lúc boot w7 ấy nó k load đc cái gpu tích hợp
hoặc có thể do file iso w7 ấy bạn dows từ lúc nào nên kiếm mấy file last update 2020 trở đi mà xài
iso mình tải bản mới nhất tại vnz
Thế nên mình nghĩ có thể do bios? mình đang thử theo trick của bác ở trên xem ntn

mrJaden

Rìu Bạc
Bios máy mình có cả option only Legacy, vậy thì theo bài này nó k thuộc UEFI Class 3 đâu nhỉ?
Screen Shot 2022-06-07 at 19.31.12.png

mrJaden

Rìu Bạc
và mình đã thử cả uefiseven mà boot vào usb chỉ màn đen, k load đc gì

Có app Flashboot tạo bộ cài patch uefi mà mình chuẩn bị test k bt đc k

Sửa lần cuối:

mrJaden

Rìu Bạc
Đây là bios máy mình:

Attachments

137.3 KB · Lượt xem: 4

mrJaden

Rìu Bạc
Anyway, mình đã cài thành công, k cần trick gì cả. Phát hiện ra boot thẳng qua Windows Boot Manager toàn đơ ở desktop. Mình boot qua Clover thì êm ru 😆