Hỏi/ Thắc mắc - Windows 32 - 64 bit? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 32 - 64 bit?

hoang1408

Búa Đá
mình có 2 máy 1 máy 64 bit và 32

máy thứ 1 mình mới mua thêm ram lắp vào và cài lại win từ ổ cứng nhưng thấy video có nói là chỉ cài được nếu máy là 64 bit sẵn còn 32 thì phải cài băng usb of đĩa

máy 2 : cài win 10 thì nó nhận có 4g ram trong khi máy mình 8g vậy là lỗi win hay là 1 ram hỏng vậy
thank mọi người

BinhHT

Rìu Sắt
Chào bạn, máy bạn đang xài là máy gì ?. Nếu là PC thì chỉ cần mua ram về lắp vào, nhớ là phải chọn đúng Bus ram, và chuẩn ram. Còn nếu là laptop thì bạn xem máy có hỗ trợ khe ram không ( nhớ xem về chuẩn ram và bus ram ). Còn về win 32 bit và 64 bit thì do win 32 bit chỉ hỗ trợ dung lượng ram tối đa là 3.2 Gb. Nên máy bạn có 8 Gb ram thì nên cài bản 64 bit để máy nhận đủ số ram. Ngoài ra có thể do ram bạn lắp vào không nhận nên dung lượng ram không tăng lên, bạn thử kiểm tra lại xem.

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Bạn hỏi hơi khó hiểu.
Nếu CPU của bạn hỗ trợ win 64 bit thì nó nhận hơn 3Gb RAM.
Còn bạn cài win 32bit thì nó nhận tối đa 3,2Gb RAM thôi.
Máy bạn có CPU 32 bit thì xhir cài dc win 32bit, cho dù máy có 32Gb RAM thì nó chỉ nhận 3,2Gb thôi.
Còn máy có Cpu 64, bạn có thể cài win 32 or 64 đều được.
Không biết mình nói vậy đúng không. Hi hi

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
mình có 2 máy 1 máy 64 bit và 32

máy thứ 1 mình mới mua thêm ram lắp vào và cài lại win từ ổ cứng nhưng thấy video có nói là chỉ cài được nếu máy là 64 bit sẵn còn 32 thì phải cài băng usb of đĩa

máy 2 : cài win 10 thì nó nhận có 4g ram trong khi máy mình 8g vậy là lỗi win hay là 1 ram hỏng vậy
thank mọi người
Mình nghĩ máy 1 bạn phải cài bằng usb hoặc hdd box rồi. Vì bạn chạy setup bộ cài win 64 trên nền Windows cũ. Mà win cũ thì đang chạy 32. Không chạy được setup. Muốn cài thì phải cài bằng usb đã nạp boot và giải nén bộ cài win 64 vào đó. Và phải cài ở chế độ dos nhé. Nếu lại xài mini Windows thì bắt buộc phải dùng mini windows 64 bit.

Ở máy thứ 2, bạn dùng cpuz để kiểm tra xem slot ram có chạy dual không, hay là single. Nếu single là 1 khe ram ko nhận. Lỗi do ram hay khe thì tháo ram ra và đổi ram qua lại là biết.
Và tất nhiên win 10 đang chạy phải là 64 bit thì windows mới nhận hết ram. Cái này thì bạn bấm vào Start, gõ system info, chọn open! là nhìn thấy tất cả, từ cpu kiểu gì, có hỗ trợ 64bit hay không..chip set gì, bản win đang chạy là 32 hay 64..v..v