Nhờ tư vấn - Windows 10 LTSC Update March 2021 & Win 10 21H1 nên chọn em nào? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Windows 10 LTSC Update March 2021 & Win 10 21H1 nên chọn em nào?

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Chào các Mod & các bạn! Máy mình đủ mạnh chạy Win 10 (CPU i5. 8GB Ram). Thấy trên 4rum có 2 bản W10:
1. Windows 10 LTSC Update March 2021;
2. Win 10 21H1.
Theo mọi người mình nên chọn bản nào? Và vì sao?
Mong hồi âm các bạn ! Thank!

triofm

Rìu Sắt
Máy mạnh đủ thì xài 21H1, rồi chờ update lên win 11 nếu được. LTSC chỉ dành cho máy yếu, bản chính thức 1809 thôi, chứ mấy bản kia không update được.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Chào các Mod & các bạn! Máy mình đủ mạnh chạy Win 10 (CPU i5. 8GB Ram). Thấy trên 4rum có 2 bản W10:
1. Windows 10 LTSC Update March 2021;
2. Win 10 21H1.
Theo mọi người mình nên chọn bản nào? Và vì sao?
Mong hồi âm các bạn ! Thank!
Nếu bạn yêu thích những tính năng mới và update thì bạn chọn bản 21H1 và bạn chọn hiệu suất làm việc thì chọn LTSC. Bản thân mình thì luôn chọn LTSC cho những cỗ máy khủng ở công ty, máy Desktop rồi cả laptop...

secpol

Rìu Chiến Bạc
Máy mạnh đủ thì xài 21H1, rồi chờ update lên win 11 nếu được. LTSC chỉ dành cho máy yếu, bản chính thức 1809 thôi, chứ mấy bản kia không update được.
Máy yếu thì LTSC cũng chưa chắc đã ngáp nổi đâu bạn nhé. Kể cả bạn cài bản x86 cho nó.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tuỳ vào nhu cầu, nếu bạn là người thích cập nhật những thông tin mới liên tục thì dùng 21H1, còn nếu bạn thích yên phận chủ yếu dùng đơn giản không thích vọc vạch, muốn chạy ổn định thì cứ LTSC mà dùng thôi bạn, thêm điều nữa là máy cấu hình tốt thì cứ dùng vô tư đi, suy nghĩ làm gì.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình thì sài bản LTSC do ổn định. Vì trước kia cài bản pro mà cứ vài ngày là dính màn hình xanh (chắc do laptop của mình cũ quá, đời 2014 xài intel i5 3210 nên không tương thích). Từ ngày dùng bản LTSC (chắc 6 tháng) thì ko còn gặp màn hình xanh nữa

Màn hình xanh thì do cách bạn cài và update driver như thế nào, chứ không liên quan gì bản Pro hay LTSC, cài được là 1 chuyện, am hiểu về những thứ mình cài hay không lại là 1 chuyện khác.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm

Máy yếu nhưng yếu ở mức vừa phải thì còn dùng được Windows 10 LTSB, LTSC, còn yếu quá mức mà cứ cố gắng a dua theo Windows 10 thì dù có ở bản nào hay tinh chỉnh gì nó cũng không gánh nổi, vốn dĩ Microsoft thiết kế ra hệ điều hành họ đã tính sẵn hết rồi, nếu yên phận mãi thì lấy gì họ sống?.

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Tuỳ vào nhu cầu, nếu bạn là người thích cập nhật những thông tin mới liên tục thì dùng 21H1, còn nếu bạn thích yên phận chủ yếu dùng đơn giản không thích vọc vạch, muốn chạy ổn định thì cứ LTSC mà dùng thôi bạn, thêm điều nữa là máy cấu hình tốt thì cứ dùng vô tư đi, suy nghĩ làm gì.
OK!👍👍👍

secpol

Rìu Chiến Bạc
Máy yếu nhưng yếu ở mức vừa phải thì còn dùng được Windows 10 LTSB, LTSC, còn yếu quá mức mà cứ cố gắng a dua theo Windows 10 thì dù có ở bản nào hay tinh chỉnh gì nó cũng không gánh nổi, vốn dĩ Microsoft thiết kế ra hệ điều hành họ đã tính sẵn hết rồi, nếu yên phận mãi thì lấy gì họ sống?.
Mình đồng quan điểm này. Ấy vậy mà mấy thánh mod Windows ngoài kia gia sức mod để Windows 10 chạy được ở những máy thời 2008 - 2012. Thời nào dùng của thời đó là hợp lý nhất. Khi setup một cái máy tính thì nên nhìn vào cái màn hình BIOS nó có date của nhà sản xuất. Căn cứ vào đó mà chọn phiên bản nào cài là chuẩn nhất.

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Ý của tôi chả chọn cái nào hết.
Đơn giản nhất: kéo LTSC zin về cài rồi update. Xong.
Pro for WorkStation cũng ổn, tùy nhu cầu.
Càng tránh bloat wares của MS bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu.

secpol

Rìu Chiến Bạc
khoái ltsc hơn, chạy thấy nhanh nhẹ mượt, còn máy mạnh yếu gì thì mình cũng quất nó thôi chứ chả lẽ máy yếu cài xp hay sao
Yếu thì nên cài Windows 7, Windows Embedded 8.1, 2016 LTSB bạn ơi. Windows 7 nó cũng có bản ThinPC chạy cho những máy 1 hoặc 2 GB RAM mà đến giờ Micosoft vẫn update cho nó. Nếu máy còn ít RAM hơn nữa thì nên cho nó nghỉ hưu thôi.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình đồng quan điểm này. Ấy vậy mà mấy thánh mod Windows ngoài kia gia sức mod để Windows 10 chạy được ở những máy thời 2008 - 2012. Thời nào dùng của thời đó là hợp lý nhất. Khi setup một cái máy tính thì nên nhìn vào cái màn hình BIOS nó có date của nhà sản xuất. Căn cứ vào đó mà chọn phiên bản nào cài là chuẩn nhất.

Thật ra nếu họ nâng SSD vào cũng chạy được Windows 10 dành cho mấy dòng cỡ Dual core trở xuống, mình cũng từng thử vài con CPU già rồi nhưng làm như vậy thì SSD nó gánh quá mức, dùng lướt net, word, excel... thì vẫn tạm nhưng dùng nhiều tác vụ hơn chút là bắt đầu thấy nó đuối sức ngay, nhất là khi xem Youtube cỡ HD đến Full HD trở lên là rõ nhất.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Yếu thì nên cài Windows 7, Windows Embedded 8.1, 2016 LTSB bạn ơi. Windows 7 nó cũng có bản ThinPC chạy cho những máy 1 hoặc 2 GB RAM mà đến giờ Micosoft vẫn update cho nó. Nếu máy còn ít RAM hơn nữa thì nên cho nó nghỉ hưu thôi.

Bản Thin PC thật ra nó cũng ngốn ram như Windows 7, chẳng qua nó khác ở cái tên, nếu yếu theo kiểu 1GB thì nên dùng bản Windows 7 Starter, còn LTSB hiện tại bản 2015 1507 vẫn còn update đến năm 2024 nên có thể dùng thay thế 2016, còn các bản Windows 10 Lite nếu đúng dân mod chuẩn thì vẫn dùng được, tốc độ cũng ngang như Windows 8, điển hình như bản Mod dưới này, mình dùng cài thử rồi, khá ổn.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@moitinhdaukiss

Thật ra bản ThinPC vẫn còn nặng bởi vì đó là bản được Microsoft build ra từ phiên bản Windows Embedded Standard 7 (WES7). Nếu mình tự build từ WES7 thì vẫn còn cho nó nhỏ hơn nữa được. WES7 được build ra để chạy được ở những máy 512MB RAM.

Hình bên dưới là những option khi cài từ bản WES7:

Còn với việc xóa bớt các các feature trong bộ cài thì dùng NTLite là có thể làm được. Nhưng trong hình bên trên của bạn mình thấy Lite hơi quá tay.