Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 39 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

ngocg

Gà con
nếu chỉ để duyệt web thì cứ xài bản NANO cho gọn, ko có Nord thì fake VPN bằng VPN Gate, miễn phí mà tốt chán https://www.vpngate.net/en/download.aspx
Cảm ơn bác, em cài bản Ultra 32 bit rồi. Vì cần dùng vpn là con Nord.
Nói chung cài xong rồi dùng, chưa bao giờ thấy thỏa mãn đến thế. Rất chi là ổn định và nhẹ nhàng, mượt mà :))
Nếu bác có build lại bản Nano có cài .net framework thì cho em một bản nhé ^^
Yêu lắm <3 <3

Proizme

Gà con
Minhf mới ghost Bản Nano 32 bit reset máy xong bị lỗi Missing Operating system.
khắc phục kiểu gì vậy mọi người. giúp mình với đã nạp MBR cho ổ cứng rồi mà vẫn bị

Proizme

Gà con
cho mình hỏi có phải máy tính của bro có nhiều hơn 1 ổ cứng phải ko ?
MÁY của e chi có 1 ổ hdd e chia ra làm 2 . 1 ổ cài win còn 1 lưu data
e ghost như hd cua ad thì khi reset máy nó hiên màn hinh đen và có chữ
error!
em nap them MBR bang Bootice thì máy báo lỗi Missting operating system

zendamo

Rìu Chiến Bạc
MÁY của e chi có 1 ổ hdd e chia ra làm 2 . 1 ổ cài win còn 1 lưu data
e ghost như hd cua ad thì khi reset máy nó hiên màn hinh đen và có chữ
error!
em nap them MBR bang Bootice thì máy báo lỗi Missting operating system
vậy bro hãy ghost lại theo hướng dẫn của mình đi, nhớ đọc kỹ hướng dẫn rồi làm theo, win mbr nhớ phải chạy file GO.BAT sau khi bung ghost xong.

andaik

Búa Gỗ
chào các bác. máy laptop của e sau khi cài win 10 thì lag giật quá. nên lên mạng tìm hiểu thì biết có bản win10 của bác zendamo này dùng rất ok. nhưng vì mới dùng máy tính còn bỡ ngỡ rất nhiều thứ. bác nào làm được rồi có thể bỏ chút thời gian hướng dẫn e mấy bước đầu như cài winpe được không ạ. e cảm ơn nhiều ạ. hix

danquat

Rìu Bạc Đôi
chào các bác. máy laptop của e sau khi cài win 10 thì lag giật quá. nên lên mạng tìm hiểu thì biết có bản win10 của bác zendamo này dùng rất ok. nhưng vì mới dùng máy tính còn bỡ ngỡ rất nhiều thứ. bác nào làm được rồi có thể bỏ chút thời gian hướng dẫn e mấy bước đầu như cài winpe được không ạ. e cảm ơn nhiều ạ. hix
Bạn đọc và làm theo hướng dẫn nè

Proizme

Gà con
Mình cài bản Ultra 2016 x64 cài trên ổ SSD Cài theo chuẩn UEFI khi ghost máy báo lỗi 1808 có bác nào bị lỗi đó k vậy. cho mình xin cách khắc phục với

mrJaden

Rìu Bạc
cho mình hỏi có phải máy tính của bro có nhiều hơn 1 ổ cứng phải ko ?
máy mình 1 ổ SSD cài mac vs linux, 1 HDD cài các distro linux và window thì khi cài luôn bị lỗi k cài đặt đc sau buớc chọn ổ, phải tháo ổ SSD ra mới cài đc :(

zendamo

Rìu Chiến Bạc
máy mình 1 ổ SSD cài mac vs linux, 1 HDD cài các distro linux và window thì khi cài luôn bị lỗi k cài đặt đc sau buớc chọn ổ, phải tháo ổ SSD ra mới cài đc
ko cần phải tháo ổ SSD ra đâu, nếu máy bro có nhiều ổ đĩa cứng mà sau khi ghost bản win của mình bị thông báo lỗi Missing Operating System/Operating System Not Found

thì đơn giản là chỉ cần vào BIOS máy tính của bro chỉnh ổ đĩa cứng mà bro đã ghost bản win của mình lên vị trí số 1 (vị trí boot khởi động thứ nhất đẩu tiên) là xong

mrJaden

Rìu Bạc
ko cần phải tháo ổ SSD ra đâu, nếu máy bro có nhiều ổ đĩa cứng mà sau khi ghost bản win của mình bị thông báo lỗi Missing Operating System/Operating System Not Found

thì đơn giản là chỉ cần vào BIOS máy tính của bro chỉnh ổ đĩa cứng mà bro đã ghost bản win của mình lên vị trí số 1 (vị trí boot khởi động thứ nhất đẩu tiên) là xong
Laptop mình k có mục sắp xếp chọn thứ tự hdd vạy bác ạ. Và mình k next step install đc sau khi chọn hdd chứ k phải ghost xong k vô đc :(

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Laptop mình k có mục sắp xếp chọn thứ tự hdd vạy bác ạ. Và mình k next step install đc sau khi chọn hdd chứ k phải ghost xong k vô đc
vậy thì mình thua rồi có khi cái lỗi này là do bro cài nhiều loại hệ điều hành khác nhau, mà ngoài win thì mấy cái OS khác mình không biết nên bro phải tự tìm hiểu cách khắc phục thôi.

Nicojoy99

Gà con
Làm được 2 bản Ultra là đã thấy hài lòng rồi tính sẽ chả làm 1 bản nào thuộc dạng Ultra nữa nhưng ông bạn lại yêu cầu làm bản Win nhẹ hơn bản Ultra nữa dành cho máy EeePC CPU Atom 1.6GHz, RAM 2GB vì ổng nói bản Ultra x86 đối với chiếc máy trên là vẫn còn nặng, chiếc máy trên chủ yếu là duyệt web. Thế là một lần nữa bắt tay vô làm bản Win mới, được đặt tên là NANO.

Có 2 bản NANO. Tôi đã làm thêm bản NANO x64 (dành cho những máy yếu nhưng vẫn muốn cài Win theo chuẩn UEFI) và bản NANO x86 cải tiến. 2 Bản NANO đã lược bỏ tất cả các thành phần có thể là nguyên nhân gây ra disk 100% như windows defender, action center, security center, system restore và telemetry đồng thời gỡ bỏ luôn Hyper-V. 2 Bản NANO chỉ có dưới dạng file GHO. Tuy là file GHO nhưng riêng với bản NANO x64 vẫn Ghost được cho cả 2 chuẩn UEFI/GPT và Legacy/MBR. Riêng bản NANO x86 32bit chỉ Ghost được duy nhất chuẩn Legacy/MBR thôi nhé. Cả 2 bản NANO đều không update lên được Build mới hơn giống như các bản Ultra.

HAI BẢN NANO ĐỀU XÀI ÍT RAM HƠN VÀ DUNG LƯỢNG CÀI TRÊN Ổ CỨNG NHỎ HƠN RẤT NHIỀU SO VỚI CÁC BẢN IoT LTSB Hybrid Ultra.

2 Bản NANO thích hợp dành để cài cho những máy tính để bàn và máy tính xách tay yếu (VÍ DỤ RAM 1-2GB, CPU 1-2 nhân và HDD) với công việc như sau:

- Duyệt Web
- Gõ văn bản
- Xem phim nghe nhạc trên web
- chia sẻ dữ liệu và in ấn qua mạng LAN vì 2 bản NANO vẫn có File and printer sharing và Quick access

- 2 bản NANO vẫn giữ lại tất cả driver Wifi.

HẾT

Mọi yêu cầu thêm nữa thì hãy xài các bản Ultra nhé.

Sau đây là một vài hình ảnh 2 bản NANO mới nhất. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Quá trình cài bung Ghost 2 bản NANO sẽ hoàn toàn tự động không phải khai báo chi hết, tự động đăng nhập vào win bằng tài khoản Administrator.

Dung lượng Windows cài mới trên ổ cứng là 957MB với bản 32bit và 1.38GB với bản 64bit

RAM khi cài đầy đủ driver và software gồm Office 2010/2007, Chrome............ là 0.5GB với bản 32bit và 0.7GB với bản 64bit

2 Bản NANO vẫn hỗ trợ Smartphone nhé

Một điểm cải tiến quan trọng nữa là tuy 2 bản NANO đã bị gỡ bỏ Net Framework 3.5 nhưng vẫn cho phép cài đặt và chạy được Autocad 2007.

2 Bản NANO không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD.

Link down file GHO bản IoT LTSB NANO x64 dung lượng 1.04GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote
Mã MD5 : 52A3D4518956CD2D65CAB1A5C19BE928

Link down file GHO bản IoT LTSB NANO x86 32bit dung lượng 642MB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote
Mã MD5 : 3C80FA82E0745F090EE250A738866173

Test thực tế 2 bản NANO x86/x64 tự động cài driver cho Wifi và Touchpad, Laptop ASUS X454L 4GB RAM lên mạng Internet OK

Chỉ cần lưu ý một chi tiết nhỏ, bản NANO x86 chỉ hỗ trợ duy nhất chuẩn Legacy/MBR, nên trong thư mục ACTION không có file GO.BAT vì thế sau khi file GHO được bung xong riêng với bản NANO x86 32bit chỉ cần khởi động lại máy tính là xong.

Chi tiết hướng dẫn cách bung file GHO cho cả 2 chuẩn UEFI/GPT và Legacy/MBR
dành cho hai bản NANO tương tự như ở các bản Hybrid x64 xem lại : https://vn-z.vn/threads/windows-10-iot-enterprise-ltsb-ltsc-x64-hybrid-ltsb-x86-hybrid.14648/page-22
makasih banyk lho kntd

Nicojoy99

Gà con
Có 1 bản IoT LTSB x64 Hybrid mới duy nhất với đuôi Ultra. Bản Ultra đã lược bỏ tất cả các thành phần có thể là nguyên nhân gây ra disk 100% như windows defender, action center, security center, system restore và telemetry đồng thời gỡ bỏ luôn Hyper-V. Bản Ultra chỉ có dưới dạng file GHO. Tuy là file GHO nhưng vẫn Ghost được cho cả 2 chuẩn UEFI/GPT và Legacy/MBR luôn nhé.

Sau đây là một vài hình ảnh bản IoT LTSB x64 Hybrid mới nhất. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Quá trình cài bung Ghost bản Ultra sẽ hoàn toàn tự động không phải khai báo chi hết, tự động đăng nhập vào win bằng tài khoản Administrator.

So sánh dung lượng cài mới của bản Ultra so với bản Hybrid cũ

Bản Ultra có dung lượng cài nhỏ hơn bản Hybrid cũ rất nhiều 4.85GB so với 7.11GB của bản Hybrid cũ.

Bản Ultra cũng đã được tích hợp sẵn Net Framework 3.5 và 4.8. Nhưng nổi bật nhất là bản Ultra có khả năng update lên được Build mới hơn đồng thời có thể cài đặt thêm bất cứ thành phần nào trong Windows features y chang như bản Full luôn.

Hình ảnh bản Ultra update lên phiên bản mới nhất hiện nay Build 14393.3866

Bản Ultra hỗ trợ chia sẻ File and printer sharing, Remote, Bluetooth cài đặt được OneDrive, Edge Chromium, hỗ trợ Smartphone và nhất là chơi được game Store..... y chang như của bản Full chi tiết xem lại review ở https://vn-z.vn/threads/windows-10-iot-enterprise-ltsb-ltsc-x64-hybrid-ltsb-x86-hybrid.14648/page-12

Mức ăn RAM của bản Ultra y hệt như của bản Hybrid cũ luôn.

Bản Ultra không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và Superfetch mặc định là run Automatic.

Link down file GHO bản Hybrid IoT LTSB Ultra x64 dung lượng 2.36GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote
Mã MD5 : 9CE511E24E1131D9BC9F912CFB8B1C89

Test thực tế bản Hybrid Ultra x64 tự động cài driver cho Wifi & Bluetooth và Touchpad, Laptop ASUS X454L 4GB RAM lên mạng Internet OK

Chi tiết hướng dẫn cách bung file GHO bản Ultra cho cả 2 chuẩn UEFI/GPT và Legacy/MBR xem lại : https://vn-z.vn/threads/windows-10-iot-enterprise-ltsb-ltsc-x64-hybrid-ltsb-x86-hybrid.14648/page-22
makasih banyak