Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 13 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

vxh159

Búa Đá
mình đề nghị bro cài thử bằng cách dùng Rufus vì mình có ông bạn cũng xài laptop cũng xài bản Hybrid LTSB của mình nhưng ổng nói nếu cài bằng phương pháp Mount file iso thì bị màn hình xanh nhưng cài theo cách dùng Rufus thì lại OK.
Cái khó ở đây là e ko dùng đc Rufus bác ơi (ko biết có phải do Winpe ko mà e toàn bị lỗi "The specific procedure..." mà bh muộn quá ko sáng nhà hàng xóm mượn máy tính để thử. Chắc e cài Windows 7 rồi dùng rufus cài lại windows 10 của bác quá :v

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Cái khó ở đây là e ko dùng đc Rufus bác ơi (ko biết có phải do Winpe ko mà e toàn bị lỗi "The specific procedure..." mà bh muộn quá ko sáng nhà hàng xóm mượn máy tính để thử. Chắc e cài Windows 7 rồi dùng rufus cài lại windows 10 của bác quá :v
đừng làm vậy chi cho mắc công, mà còn có thể vẫn bị màn hình xanh tiếp. Hãy làm bằng cách thủ công đi bro, tạo USB cài win bằng dòng lệnh

Cách này và cách xài Rufus là giống nhau.

kid3689

Búa Gỗ Đôi
Đã cài bản Windows 10 IoT Enterprise 2016 LTSB x64 Hybrid , công nhận sài mượt và nhẹ hơn cả các bản Win 7 hay win 10 trước đây mình từng cài. Cảm ơn chủ thớt rất nhiều đã làm ra 1 bản win tốt và chất lượng như vậy.

t4ikhoan

Gà con
Sau khi cài 3 bản LTSB Hyber, LTSC Hyber, LTSC1909 có nhận xét
1-LTSB Hyber: cài nhanh mượt rất nhẹ, mọi thứ điều ổn rất thích hợp cho máy cấu hình thấp.

2-LTSC Hyber: Cài nhanh mượt nhưng khi cài driver (mình cài driver thủ công) sau khi cài xong khởi động lại máy chạy rất chậm, vào tới welcom để vào desktop thì bị màn hình đen đứng ở đó luôn không thể nào vào desktop được, đã cài lại 2-3 lần và cài driver từ nhiều nguồn khác nhau, kể cả driver update từ windows và trên trang chủ phần cứng ( main Asus H81M-K, CPU G3240, RAM 6G, SSD 120G).

3-LTSC 1909: bản này full nên cài có chậm hơn 2 bản trên 1 chút nhưng không vấn đề, RAM ăn nhiều hơn vì là bản full thích hợp cho máy RAM 4G trở lên, và bản này không chạy được máy Ảo VMware Pro 15, mình cài ok và khi chạy thì báo lỗi "vmware workstation pro can't run on windows" mình có lên google tìm hiểu thì thấy có hướng dẫn restore point lại phiên bản củ hơn của windows, mình vào Programs and Features để gỡ nhưng không hiển thị Uninstall để gỡ: Mong bạn kiểm tra lại vấn đề giúp.

Đầu tiên mình chỉ mới test được như vậy, sẽ có phản hồi tiếp cho bạn khi có vấn đề cần khắc phục, mong bạn có nhưng bản win tốt hơn trong tương lai.

Thân !

zendamo

Rìu Chiến Bạc
2-LTSC Hyber: Cài nhanh mượt nhưng khi cài driver (mình cài driver thủ công) sau khi cài xong khởi động lại máy chạy rất chậm, vào tới welcom để vào desktop thì bị màn hình đen đứng ở đó luôn không thể nào vào desktop được, đã cài lại 2-3 lần và cài driver từ nhiều nguồn khác nhau, kể cả driver update từ windows và trên trang chủ phần cứng ( main Asus H81M-K, CPU G3240, RAM 6G, SSD 120G).

3-LTSC 1909: bản này full nên cài có chậm hơn 2 bản trên 1 chút nhưng không vấn đề, RAM ăn nhiều hơn vì là bản full thích hợp cho máy RAM 4G trở lên, và bản này không chạy được máy Ảo VMware Pro 15, mình cài ok và khi chạy thì báo lỗi "vmware workstation pro can't run on windows" mình có lên google tìm hiểu thì thấy có hướng dẫn restore point lại phiên bản củ hơn của windows, mình vào Programs and Features để gỡ nhưng không hiển thị Uninstall để gỡ: Mong bạn kiểm tra lại vấn đề giúp.

Đầu tiên mình chỉ mới test được như vậy, sẽ có phản hồi tiếp cho bạn khi có vấn đề cần khắc phục, mong bạn có nhưng bản win tốt hơn trong tương lai.

Thân !
trước tiên thanks vì bro đã test chi tiết các bản win của mình. Có một lưu ý nhỏ tên bản win là Hybrid chứ ko phải Hyber nhé.

2. Bản win Hybrid IoT LTSC : Mình cài driver cũng thủ công mọi thứ đều OK ko bị màn hình đen đứng ở chỗ Welcome, cách cài driver của mình như sau, trước tiên mình cài driver chipset rồi restart, sau đó mình cài driver vga rồi restart, khi vào win mở Device Manager rồi xem driver nào còn dấu than thì chuột phải chọn phần update driver tự động. Mọi thứ rất OK.

3. Bản win IoT LTSC v1909: Mình chạy máy ảo VMware Pro 15 hoàn toàn bình thường, chả có bị báo lỗi như của bro

Sửa lần cuối:

t4ikhoan

Gà con
trước tiên thanks vì bro đã test chi tiết các bản win của mình. Có một lưu ý nhỏ tên bản win là Hybrid chứ ko phải Hyber nhé.

2. Bản win Hybrid IoT LTSC : Mình cài driver cũng thủ công mọi thứ đều OK ko bị màn hình đen đứng ở chỗ Welcome, cách cài driver của mình như sau, trước tiên mình cài driver chipset rồi restart, sau đó mình cài driver vga rồi restart, khi vào win mở Device Manager rồi xem driver nào còn dấu than thì chuột phải chọn phần update driver tự động. Mọi thứ rất OK.

3. Bản win IoT LTSC v1909: Mình chạy máy ảo VMware Pro 15 hoàn toàn bình thường, chả có bị báo lỗi như của bro
mình có quay video lại để bạn xem giúp mình có cách nào fix được không?
Đây là video của bản Hybrid IoT LTSC

Đây là video của bản IoT LTSC v1909

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Đây là video của bản Hybrid IoT LTSC

Đây là video của bản IoT LTSC v1909
Hình ko chạy được VM có vẻ như tại version phiên bản VM trên máy bro quá cũ, hình VM mình đã post ở trên là VM15 phiên bản 15.1 chạy trên Win 1909 OK, sáng nay mình down bản mới nhất VM phiên bản 15.5 cũng chạy OK trên win IoT LTSC v1909

Cả 2 phiên bản 15.1 và 15.5 mình đều download trực tiếp từ trang chủ phần mềm VMware Workstation Pro https://www.vmware.com/products/workstation-pro/workstation-pro-evaluation.html

- Còn bản Hybrid IoT LTSC về việc cài driver mình đề nghị bro cài lại từ đầu bản Hybrid IoT LTSC khi vừa vào win lần đầu, bro vào ngay Services tắt (Disabled) dịch vụ Windows Update rồi nhớ khởi động lại PC ngay (việc làm nay để tắt việc windows sẽ update driver một cách tự động), sau đó khi vào win lần thứ 2 thì cài driver theo cách mình đã chỉ ở trên nghĩa là cài driver chipset rồi restart, sau đó cài driver vga rồi restart, rồi lúc này mới bật lại services Windows Update.

Bro làm theo thử xem.

t4ikhoan

Gà con
Hình ko chạy được VM có vẻ như tại version phiên bản VM trên máy bro quá cũ, hình VM mình đã post ở trên là VM15 phiên bản 15.1 chạy trên Win 1909 OK, sáng nay mình down bản mới nhất VM phiên bản 15.5 cũng chạy OK trên win IoT LTSC v1909

Cả 2 phiên bản 15.1 và 15.5 mình đều download trực tiếp từ trang chủ phần mềm VMware Workstation Pro https://www.vmware.com/products/workstation-pro/workstation-pro-evaluation.html

- Còn bản Hybrid IoT LTSC về việc cài driver mình đề nghị bro cài lại từ đầu bản Hybrid IoT LTSC khi vừa vào win lần đầu, bro vào ngay Services tắt (Disabled) dịch vụ Windows Update rồi nhớ khởi động lại PC ngay (việc làm nay để tắt việc windows sẽ update driver một cách tự động), sau đó khi vào win lần thứ 2 thì cài driver theo cách mình đã chỉ ở trên nghĩa là cài driver chipset rồi restart, sau đó cài driver vga rồi restart, rồi lúc này mới bật lại services Windows Update.

Bro làm theo thử xem.
ok mình sẽ thử lại như bạn nói rồi phản hồi lại bạn sau nha

kid3689

Búa Gỗ Đôi
Mình cài bản Windows 10 IoT Enterprise 2016 LTSB x64 Hybrid của ad, tuy nhiên khi kết nối với điện thoại qua cổng USB thì lại không nhận ổ đĩa, nó toàn báo mỗi MTP ở devices manager không ah, nhờ ad fix dùm với, thank.

Sửa lần cuối:

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Mình cài bản Windows 10 IoT Enterprise 2016 LTSB x64 Hybrid của ad, tuy nhiên khi kết nối với điện thoại qua cổng USB thì lại không nhận ổ đĩa, nó toàn báo mỗi MTP ở devices manager không ah, nhờ ad fix dùm với, thank.
à do mình tháo khá nhiều driver trong bản Hybrid nên mới bị như vậy đấy, bro làm theo 2 link sau thử xem

bây giờ thì mình đã khẳng định 1000% tại sao bro ko chạy được VM trên bản IoT LTSC v1909 của mình rồi, đơn giản là bởi vì bro đã cài VM có version quá cũ không tương thích với Win v1909, mình đã cài thử lại VM version 12.5 thì đã nhận thông báo y chang thông báo trên pic của bro

Giải pháp chỉ cần cài bản VM (version nhỏ nhất từ 15.1) trở lên là xong.

Sửa lần cuối:

vxh159

Búa Đá
Khó hiểu quá bác ạ, e dùng Rufus cho vào USB hẳn hoi rồi thì nó lại bị lỗi như thế này (ko load đc ổ cứng). Không biết boot mode có ảnh hưởng đến cái này ko ạ? E đang để chế độ boot là Legacy. Cả 2 bản LTSB và LTSC Hybrid đều bị thế này :<

kid3689

Búa Gỗ Đôi
à do mình tháo khá nhiều driver trong bản Hybrid nên mới bị như vậy đấy, bro làm theo 2 link sau thử xem

bây giờ thì mình đã khẳng định 1000% tại sao bro ko chạy được VM trên bản IoT LTSC v1909 của mình rồi, đơn giản là bởi vì bro đã cài VM có version quá cũ không tương thích với Win v1909, mình đã cài thử lại VM version 12.5 thì đã nhận thông báo y chang thông báo trên pic của bro

Đã làm theo 2 cách trên nhưng điện thoại vẫn không hiện ổ đĩa, chắc phải sống chung với lũ quá ^^

t4ikhoan

Gà con

thanks bạn đã support, mình làm theo site này https://www.tenforums.com/virtualization/141820-vmware-workstation-pro-cant-run-windows-message.html tải file .reg về chạy cái là mở dc, VMW của mình bản 15.0

Silv3r

Búa Gỗ
Bạn kiểm tra xem đã bật hỗ trợ Virtual Machine trong BIOS chưa, nếu main ASUS đời mới bạn có thể gõ VT trong ô tìm kiếm là nó ra

cái này bro phải tự test thôi vì thực sự là mình ko biết một chút gì về active bằng key cả, mình toàn xài công cụ thôi.

hôm qua thấy bro post bài này mình tìm hiểu ngay và quả thật là bản Lite của mình khi cài cho SSD M2 NVMe thì sẽ bị BSOD ngay khi khởi động lại, cuối cùng mình đã tìm ra nguyên nhân là mình khi Lite file iso đã vô tình tháo luôn cả driver hỗ trợ SSD M2 NVMe, tại vì trước đó khi cài test Win Lite trên máy ảo mình xài VMware Workstation Pro 12 không có support NVMe cài vào thành công tưởng OK rồi, ai ngờ khi cài bản Lite trên máy ảo VMware Workstation Pro 15 có support NVMe thì win Lite bị BSOD.

Thế là mất cả buổi tối hôm qua tích hợp lại driver hỗ trợ SSD M2 NVMe cho bản Lite. kết quả đã cài thành công trên máy ảo VMware Workstation Pro 15 có support NVMe

Thật thú vị cùng 1 bản Lite cài trên VM12 thì ram bản Lite ăn là 0.6GB vậy mà cài trên VM15 ăn có 0.4GB RAM
Đúng là ko thể tin được báo lượng ram sử dụng Win Lite của mấy cái máy ảo này.

Chắc ăn hơn hôm này mình mượn máy của đứa cháu có cấu hình Core i7 [email protected], RAM 16GB, SSD NVMe Samsung 970 Evo Plus 500GB để cài bản Lite đã tích hợp driver hỗ trợ SSD M2 NVMe, kết quả đã cài thành công

Công nhận thời gian cài bản Lite trên SSD NVMe nhanh khủng khiếp thời gian tính từ lúc win bắt đầu chép source vào SSD cho đến khi win setup xong chỉ trong vòng 3 phút.

Mình đã reupload lại bản Lite đã fix lỗi cài trên SSD NVMe M2, bạn nào có nhu cầu cài bản Lite trên cả SSD NVMe M2 thì nên down bản fix lỗi này
No quote
Mã MD5 : 03F13A16FCC08A477A2D611548DDA8A7

Bản Lite cũ bị BSOD khi cài trên SSD NVMe M2 mình xóa rồi nhé, link trên là bản Lite hoàn thiện cuối cùng.

Bạn thử cài lại bản Lite đã fix lỗi lên máy AMD chạy M2 xem có còn bị BSOD không, có gì báo kết quả lại nhé.
Link hỏng rồi bạn ơi. Nếu được thì upload lên MediaFire hoặc Google Drive download cho nhanh nhé !
Thanks !!!

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Link hỏng rồi bạn ơi. Nếu được thì upload lên MediaFire hoặc Google Drive download cho nhanh nhé !
Thanks !!!
bản Lite LTSC v1903 đó mình đã bỏ từ rất lâu rồi, link những bản Lite và Hybrid ở ngay post 1 trang 1 đó.

Đáng tiếc là mình ko sửa được tiêu đề của thread này nên dễ gây hiểu lầm sorry.

bản Lite LTSC v1903 đó mình đã bỏ từ rất lâu rồi, link những bản Lite và Hybrid ở ngay post 1 trang 1 đó.

Đáng tiếc là mình ko sửa được tiêu đề của thread này nên dễ gây hiểu lầm sorry.
Nói thật là mình đọc lại hết topic này của bạn mình cảm nhận:
- Bạn rất nhiệt tình với mọi người.
- Bạn xem các ý kiến đóng góp + ý tưởng của bản thân + mục tiêu bản Win để làm ra sản phẩm tốt.
Đây là tinh thần rất tốt. Thật đáng trân trọng.
Cảm ơn rất nhiều