Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

ThanhLongMBK

Búa Gỗ
Chài, đằng nào win cũng hỏng rồi, cài thử bản Lite 1703 của Nguyen Tuan lại ok. Bác chủ kiểm tra lại nhé, lỗi trên máy mình là 0xc0000428 nvme signature, nhấn F8 -> 7 để bỏ qua vẫn lỗi, xem có cách khắc phục không. Bản của bác quá gọn nhẹ, nếu cài được trên máy mình là yêu lắm!

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Chài, đằng nào win cũng hỏng rồi, cài thử bản Lite 1703 của Nguyen Tuan lại ok. Bác chủ kiểm tra lại nhé, lỗi trên máy mình là 0xc0000428 nvme signature, nhấn F8 -> 7 để bỏ qua vẫn lỗi, xem có cách khắc phục không. Bản của bác quá gọn nhẹ, nếu cài được trên máy mình là yêu lắm!
Không cài nổi bác ạ, có driver nó vẫn báo lỗi nvme signature, nhấn 7 bỏ qua lại đến lỗi khác. Giờ qua 1603 LTSB full vậy :)
thanks bro đã test, bro xài SSD NVMe hiệu gì thế mình tích hợp driver Open_Fabrics_Alliance_NVMe_1.5.0.0_157 mình nghĩ chắc là tại driver này ko hạp với NVMe của bro rồi, mình đang tìm cách tích hợp lại driver chuẩn mặc định của Windows, chắc là sẽ OK.

ThanhLongMBK

Búa Gỗ
thanks bro đã test, bro xài SSD NVMe hiệu gì thế mình tích hợp driver Open_Fabrics_Alliance_NVMe_1.5.0.0_157 mình nghĩ chắc là tại driver này ko hạp với NVMe của bro rồi, mình đang tìm cách tích hợp lại driver chuẩn mặc định của Windows, chắc là sẽ OK.
Của mình là samsung, không nhớ mã gì, nhưng thấy các bản win mặc định đều nhận hết!

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Đã thử cài và có vài hình nhận xét như sau:
1. Bản này được build từ ISO business v1903 (trong thư mục sources có EI.CFG ) - KHÔNG PHẢI BẢN LTSC 1809.

2. Không thể chạy 1 số lệnh thông thường slui, changepk, OSK ...

3. Mất đi tính năng run as admin tự nhiên của windows gốc (mặc dù TK được kích hoạt là Administrator)

4. Không mượt bằng các bản Windows gốc (1809_LTSC.ISO, 1903_Business.ISO)

5. Chỉ có 1 ưu điểm theo mình là duy nhất : file cài đặt nhỏ gọn. :D

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT
Đã thử cài và có vài hình nhận xét như sau:
1. Bản này được build từ ISO business v1903 (trong thư mục sources có EI.CFG ) - KHÔNG PHẢI BẢN LTSC 1809.

2. Không thể chạy 1 số lệnh thông thường slui, changepk, OSK ...

3. Mất đi tính năng run as admin tự nhiên của windows gốc (mặc dù TK được kích hoạt là Administrator)

4. Không mượt bằng các bản Windows gốc (1809_LTSC.ISO, 1903_Business.ISO)

5. Chỉ có 1 ưu điểm theo mình là duy nhất : file cài đặt nhỏ gọn. :D

- Vâng, anh test kỹ quá. Trên máy tính của em thì không cài đc Office 365.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
- Vâng, anh test kỹ quá. Trên máy tính của em thì không cài đc Office 365.
Anh mới cài thử sáng này (test nhanh chứ đâu kỹ em :D ).
Nhưng quan trọng là ko phải LTSC gốc mà build từ 1903 rồi lược bỏ thành phần > nên sẽ có khá nhiều lỗi so với bản 1903 gốc.

Hôm qua anh mới thử bản IoT LTSC thấy có vẻ gọn hơn cả LTSC (cũng kích được...)

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT
IoT LTSC có phải bản ở đây không anh? (Nếu là link ở đây thì em cũng đã tải và cài đặt cơ bản thấy giống với LTSC thường).

Redtroller

Búa Gỗ Đôi
Cho mình hỏi chút.
Mình cài bản ltsc này rồi. Xong mình lại nhập key của enterprise bình thường.
Active xong nó hiện luôn thành Windows 10 Enterprise (mất mất chữ ltsc như ban đầu). Vậy nó còn giữ tính năng của enterprise không
Cảm ơn

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Cho mình hỏi chút.
Mình cài bản ltsc này rồi. Xong mình lại nhập key của enterprise bình thường.
Active xong nó hiện luôn thành Windows 10 Enterprise (mất mất chữ ltsc như ban đầu). Vậy nó còn giữ tính năng của enterprise không
Cảm ơn
bro yên tâm đi đằng nào Win Lite cũng hư phần update rồi nên Win nào cũng như nhau thôi.

hôm nay có nói chuyện ông bạn xài lap DELL SDD mSATA cài bản Lite của mình, hỏi có nhận xét gì sau 2 ngày xài, ổng nói bản win nhẹ boot nhanh chạy ứng dụng nhanh, hỏi so với bản win 10 trước đây cài trên lap thì thế nào, ổng nói trước đây lap cài win 7. Ổng nói ông nén kiểu gì mà bản win 10 của ông còn nhỏ hơn cả bản Win 7 trước đây nữa, file ghost win 7 + full soft gần 11gb còn file ghost win 10 + full soft chỉ hơn 7gb. Nhưng ổng nói thêm bản win 10 khi mở start menu cũng như File Explorer cảm giác bị khựng ko được êm ái mượt như các bản win 10 khác, tui liền nói đó là do tui tắt mấy cái hiệu ứng Animation thôi bật lên là cảm giác thấy êm ái mượt mà ngay, sau đó chỉ chỗ ổng bật hiệu ứng Animation lên thế là ổng nói OK bây giờ win 10 này là best với ổng rồi.

Giữ đúng lời hứa, post Win 10 Lite với driver NVMe chính chủ Microsoft cho bro nè, đã cài thử thành công trên máy ảo VMware Workstation Pro 15 với ổ đĩa NVMe
link down : https://drive.google.com/file/d/12ZYwUvze5gcZljqfOYvovKBh2PCjYnB4/view?usp=sharing

Bro lấy file iso Win 10 Lite đã down ở post 1, mở file iso đó ra bằng chương trình như UltraISO hoặc PowerISO đều được, vào thư mục sources trong file iso xóa file install.esd (dung lượng 955MB) và thay bằng file install.esd (dung lượng 946MB) đã down ở trên nhớ save lại nhé, rồi tiến hành cài file iso mới trên SSD NVMe Samsung của bro thử xem

Nếu cài xong vô win ngon lành thì
You Win Again

Còn vẫn tiếp tục BSOD tiếp thì
The Road To Hell

Có gì cho mình chút nhận xét.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Lite như thế này mình khuyên với các bác có ý định sử dụng lâu dài:

Lite tất nhiên sẽ nhẹ và rất nhẹ, dung lượng cài đặt nhỏ, nhưng mà sử dụng lâu dài còn chưa biết được nó sẽ như thế nào. Mới sử dụng vài ngày thì tất nhiên sẽ ok đó, tuy nhiên lâu dài nó sẽ phát sinh nhiều vấn đề. Nếu sử dụng cho công việc đơn giản thì chắc không ảnh hưởng gì mấy, nhưng đối các công việc quan trọng, các phần mềm bản quyền quan trọng, đến lúc phát sinh lỗi không có khả năng fix lỗi, với các phần mềm bản quyền kia không có khả năng backup License thì sẽ khó khăn đấy, đến lúc đấy lại hối hận vì không có cách nào cứu vãn.
Mình vẫn khuyên cài windows gốc cho các công việc quan trọng, tuy là nó sẽ chậm hơn nhiều so với các bản win lite nhưng nó sẽ ổn định theo năm tháng, lâu dài phục vụ công việc. Theo mình nhận thấy là cài đặt bản Win LTSC hay LTSB là quá đủ nếu không dùng nhiều tính năng như bản Win Pro/Home/...

Mình nói như vậy vì mình thấy nhiều trường hợp dỡ khóc dỡ cười vì cài bản Windows Lite (nhiều phiên bản Lite chứ không nói riêng bản của chủ bài).

Đến ngay bản thân mình muốn cài bản Full mà nhanh gọn cho công ty một chút, nên có tham khảo trên mạng 1 ghoster nổi tiếng nhưng khi ghost cho 2 máy trên công ty đều lỗi như nhau (không phải lỗi sẽ xuất hiện ngay mà phải dùng 1 vài ngày mới phát sinh lỗi), mặc dù bản ghost hâu như không lite bất kì thành phần nào, nếu để ý lắm thì mới thấy có tinh chỉnh vài chỗ dù có chỉnh lại như cũ chưa chắc đã khắc phục được lỗi.

Bản Full còn lỗi như thế huống gì một bản Lite khá nhiều thành phần. Với Windows 10 nó liên kết chặt chẽ các thành phần với nhau không như các windows phiên bản trước nên việc lite bây giờ nó phát sinh nhiều vấn đề.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cảm ơn bác đã đưa 2 link cụ thể, nhưng đang bàn luận là IoT LTSC, đã là LTSC là update 3 năm 1 lần (upgrade hay là big update), còn 6 tháng 1 lần là IoT Enterprise not LTSC (SAC)

Xem phần đính kèm 5930
Thanks @Đông Phương , mình bị nhầm ở thông tin trên.

Đính chính lại như sau: https://docs.microsoft.com/en-us/windows/whats-new/ltsc/
With the LTSC servicing model, customers can delay receiving feature updates and instead only receive monthly quality updates on devices. Features from Windows 10 that could be updated with new functionality, including Cortana, Edge, and all in-box Universal Windows apps, are also not included. Feature updates are offered in new LTSC releases every 2–3 years instead of every 6 months, and organizations can choose to install them as in-place upgrades or even skip releases over a 10-year life cycle. Microsoft is committed to providing bug fixes and security patches for each LTSC release during this 10 year period.

Google dịch:
Với mô hình dịch vụ LTSC, khách hàng có thể trì hoãn việc nhận các bản cập nhật tính năng và thay vào đó chỉ nhận được cập nhật chất lượng hàng tháng trên các thiết bị. Các tính năng từ Windows 10 có thể được cập nhật với chức năng mới, bao gồm Cortana, Edge và tất cả các ứng dụng Windows phổ biến trong hộp, cũng không được bao gồm. Các bản cập nhật tính năng được cung cấp trong các bản phát hành LTSC mới cứ sau 2 năm 3 thay vì cứ sau 6 tháng và các tổ chức có thể chọn cài đặt chúng dưới dạng nâng cấp tại chỗ hoặc thậm chí bỏ qua các bản phát hành trong vòng đời 10 năm. Microsoft cam kết cung cấp các bản sửa lỗi và bản vá bảo mật cho mỗi bản phát hành LTSC trong khoảng thời gian 10 năm này.