Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 344 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mới vào lại thớt và cần gấp nên nhờ các Bác giới thiệu link bản Windows 10 update mới nhất mà không có chương trình quét virus Defender với. Mình cám ơn

if i could tell you

Rìu Chiến
Nhìn system như thế này thì chắc tôi phải xoá luôn bản này, cài lại bản khác cho nhẹ hơn thôi các bạn:

Em thì thấy bình thường, Máy cụ lâu không cleanup winSxS nên nó thế, nếu là máy dùng thường xuyên thì hệ thống sẽ tự cleanup sau 1 thời gian nhưng chắc vì cụ có nhiều bản nên những bản này cụ chỉ vào 1 lúc rồi vào bản khác nên hệ thống nó sẽ ko tự cleanup được.
Cụ thử chạy lệnh này xem giảm đc bao nhiêu.

Dism.exe /online /Cleanup-Image /StartComponentCleanup /ResetBase

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Em thì thấy bình thường, Máy cụ lâu không cleanup winSxS nên nó thế, nếu là máy dùng thường xuyên thì hệ thống sẽ tự cleanup sau 1 thời gian nhưng chắc vì cụ có nhiều bản nên những bản này cụ chỉ vào 1 lúc rồi vào bản khác nên hệ thống nó sẽ ko tự cleanup được.
Cụ thử chạy lệnh này xem giảm đc bao nhiêu.

Dism.exe /online /Cleanup-Image /StartComponentCleanup /ResetBase
Tôi đang chờ nó kết thúc đây bạn:

Giờ tôi phải đi ra ngoài, khi nào về có kết quả tôi sẽ gửi hình tiếp nhé. Cảm ơn bạn đã hổ trợ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Của cụ giảm được 6GB, cụ cài fodersize xem ổ C thằng nào chiếm nhiều size bất thường thế.
Có thể bị HDH nó chiếm mất 7GB dự trữ , cái này thì mấy soft dò size nó ko tìm ra
Giờ chỉ còn cách là chay lệnh tắt dự trữ để nó nhả ra mấy GB dự trữ
hoặc chỉnh reg

Truy cập khóa:
Mã:

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\ReserveManager

Điều chỉnh: ShippedWithReserves Thay đổi Value Data từ 1 thành 0 >> Click OK.

:(

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có thể bị HDH nó chiếm mất 7GB dự trữ , cái này thì mấy soft dò size nó ko tìm ra
Giờ chỉ còn cách là chay lệnh tắt dự trữ để nó nhả ra mấy GB dự trữ
hoặc chỉnh reg

Truy cập khóa:
Mã:

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\ReserveManager

Điều chỉnh: ShippedWithReserves Thay đổi Value Data từ 1 thành 0 >> Click OK.

:(

Trên hình tôi gửi ở cmt #6,865 trước đó không có Reserved Storage nên vào Registry cũng không có luôn đây bạn:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hình từ Foldersize đây bạn:

Ko hiểu cái WinSxS trên máy bác cái gì mà to quá , máy tôi chưa bao giờ lớn hơn 10GB

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Sao cái size on disk của tôi bé quá :p
Mỗi máy mỗi khác , thường thì máy mới cài win từ các ISO của topic này lúc đầu dung lượng rất thấp , sau khi cài thêm các ứng dụng cần thiết và update qua vài lần thì dấu hiệu tăng dung lượng bắt đầu dâng từ từ
Lạ là máy bác lại chưa đầy 4GB

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mỗi máy mỗi khác , thường thì máy mới cài win từ các ISO của topic này lúc đầu dung lượng rất thấp , sau khi cài thêm các ứng dụng cần thiết và update qua vài lần thì dấu hiệu tăng dung lượng bắt đầu dâng từ từ
Lạ là máy bác lại chưa đầy 4GB
Tôi có hình này để bạn xem, E:\ là bản ENTG-755 convert sang ENT ; còn D:\ là bản PRO cha truyền con nối đó bạn, Size on disk từ D cũng giảm luôn:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi có hình này để bạn xem, E:\ là bản ENTG-755 convert sang ENT ; còn D:\ là bản PRO cha truyền con nối đó bạn, Size on disk từ D cũng giảm luôn:

Cũng lạ ko hiểu cơ chế hoạt động của win thế nào tôi cũng ko rành , win10 trên máy tôi thì nó cũng nén nhỏ lại
như của bác và bác lụ đạn xì

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác nên xóa luôn bản đó đi cho nhẹ!
Mấy hôm trước tôi tính xoá rồi nhưng còn nán lại để xem các PRO có ý kiến gì không? Hôm nay nhờ ý kiến của các bạn tôi có thêm một số kiến thức, giờ tôi nghĩ cứ để nó làm thí nghiệm, thao tác đủ thứ trên nó xem nó kết quả thế nào và mình có cơ hội học hỏi thêm. Nhắc lại gốc của bản này là G-22000.348, convert sang LTSC và sau đó upgrade luôn thành LTSC 22621.

Cùng bản như vậy nhưng trên máy Legacy thì WinSxS lại có Size nhỏ hơn , check từ hình này thì nó ít bản update hơn bản bên trên: