Nhờ tư vấn - Windows 10 build nào ổn định nhất | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Windows 10 build nào ổn định nhất

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Theo mình đánh giá các phiên bản sau bạn nên dùng:
  • Windows 10 Version 1607
  • Windows 10 Version 1803
  • Windows 10 Version 1809
Khuyến cáo cài xong nên update phiên bản đó len mới nhất
  • Cài bản thấp hơn thì phải chịu khó tắt cập nhật Feature update chứ không sẽ up lên bản cao hơn một cách "thầm lặng"
  • Cài bản cao nhất cho đỡ phiền phần update, bản 1809 giờ cũng khá ổn định rồi nên ko cần phải quá lao tâm chọn phiên bản
--
Ngoài lề:
Muốn trải nghiệm tốt nhất nên đầu tư thêm SSD nữa, SSD giờ cũng khá rẻ, 500k cũng có 1 cái 120GB rồi.

TranQuang

Búa Gỗ
Theo mình đánh giá các phiên bản sau bạn nên dùng:
  • Windows 10 Version 1607
  • Windows 10 Version 1803
  • Windows 10 Version 1809
Khuyến cáo cài xong nên update phiên bản đó len mới nhất
  • Cài bản thấp hơn thì phải chịu khó tắt cập nhật Feature update chứ không sẽ up lên bản cao hơn một cách "thầm lặng"
  • Cài bản cao nhất cho đỡ phiền phần update, bản 1809 giờ cũng khá ổn định rồi nên ko cần phải quá lao tâm chọn phiên bản
--
Ngoài lề:
Muốn trải nghiệm tốt nhất nên đầu tư thêm SSD nữa, SSD giờ cũng khá rẻ, 500k cũng có 1 cái 120GB rồi.
Vừa tải bản win 17763.379 của bạn và cài thì thấy ko còn lỗi như trước, thanks bạn đã chia sẽ

thithi

Búa Đá
Ổn định nhất thì phải kể tới bản Enterprise LTSC

Link dự phòng
MD5: 417FBCAE0E243C10B1E00D5699796CCF
SHA-1: 0B8476EFF31F957590ADE6FE671F16161037D3F6

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Sao mình cài bản LTSC xong máy cứ bào thiếu "ethenet controller" nhỉ, không kết nối được mạng lan {confuse} mình xài main z390 gaming 6

lên trang chủ tải driver cổng lan về bạn ơi! 1 số dòng main cao cấp thế hệ cũ và 1 số ít the he moi thường phải tải driver về mới đc!

bạn có thể kham khảo dòng main H310 cũng ok lắm đấy. Sau khi đổi main bạn sẽ cảm thấy rất ổn nhé!

thanhthientd

Live Loving As Jesus
- Mình thấy ổn định nhất hiện tại thì Windows 10 1709 hoặc 1909: phiên bản Pro, Enterprise, Education, cứ Windows nguyên gốc cài thôi. Muốn trải nghiệm build mới nhất thì cứ trải nghiệm.

- Tuy nhiên muốn mượt mà thì máy phải đáp ứng cấu hình được được chút. VD như: i3 gen 4 trở lên, ram 4gb hay 8gb tùy nhu cầu, và quan trọng là bắt buộc phải có ổ SSD, hiện nay SSD cũng rẻ rồi, săn sale những hãng giá rẻ như Kingston, Crucial, WD Green, Plextor (không nên mua Teamgroup, Colorful). Có điều kiện hơn xíu thì Intel, Samsung.

- Với gen thấp thì cũng đừng nên nâng ram lên cao quá làm gì sẽ phí (VD như gen 4 mà 16gb ram, thường chưa chạy hết ram sẽ bị tình trạng Full CPU, sẽ bị lãng phí)

Đôi lời kinh nghiệm của mình.

longntt105

Búa Gỗ
Bạn thích sự "ổn định + mượt mà" thì có thể xem xét chọn combo "Windows 10 Enterprise LTSC 2019" + ổ cứng SSD nha. Bản win này có 1 số cái hay là ko có bloatware, có thể tuỳ chọn cập nhật các bản vá bảo mật Windows mà ko bị bắt buộc, bạn có thể search GG để tìm hiểu thêm.
bác có link nào sài bản này đã đc tinh chỉnh , tối ưu rồi ko bác

manh9999

Gà con
- Mình thấy ổn định nhất hiện tại thì Windows 10 1709 hoặc 1909: phiên bản Pro, Enterprise, Education, cứ Windows nguyên gốc cài thôi. Muốn trải nghiệm build mới nhất thì cứ trải nghiệm.

- Tuy nhiên muốn mượt mà thì máy phải đáp ứng cấu hình được được chút. VD như: i3 gen 4 trở lên, ram 4gb hay 8gb tùy nhu cầu, và quan trọng là bắt buộc phải có ổ SSD, hiện nay SSD cũng rẻ rồi, săn sale những hãng giá rẻ như Kingston, Crucial, WD Green, Plextor (không nên mua Teamgroup, Colorful). Có điều kiện hơn xíu thì Intel, Samsung.

- Với gen thấp thì cũng đừng nên nâng ram lên cao quá làm gì sẽ phí (VD như gen 4 mà 16gb ram, thường chưa chạy hết ram sẽ bị tình trạng Full CPU, sẽ bị lãng phí)

Đôi lời kinh nghiệm của mình.
em đang dùng 1909 và thấy rất là ổn định luôn bác à. i7 ram 16gb, SSD cùi nhưng dùng rất ok.