Hỏi/ Thắc mắc - Windows 10 bị treo ở màn hình welcome | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows 10 bị treo ở màn hình welcome

area8135

Gà con
Hiện tại, mình đang dùng windows 10 version 1903 (OS Build 18362.30). Win này mình đã từng cài ở máy công ty, lap cá nhân, update dùng bình thường, không xảy ra lỗi gì. 16/5 vừa rồi, mình có mua PC về dùng và cài win, tới đêm bị treo màn hình welcome 1 phát, mình đã cài lại win. 17/5 không lỗi gì. Tới hôm nay ngày 18/5, lại gặp lại hiện tượng treo, mình sử dụng automatic repair để khắc phục lỗi và vào được lại win.
Không biết có bác nào bị chưa ạ? Và cách khắc phục như nào ạ? Chứ em không thể đang làm việc mà máy cứ thế này. Em cảm ơn

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
Nếu bạn sử dụng phương pháp Automatic Repair mà vẫn gặp lỗi trên thì bạn hãy chạy kiểm tra hệ thống bằng cách sử dụng Command Prompt.

Thực hiện theo các bước sau:

Bước 1: Lắp phương tiện cài đặt vào máy tính và truy cập vào chế độ Repair như giải pháp trên.

Bước 2: Nhấp vào "Troubleshoot" và chọn "Command Prompt" từ cửa sổ kế tiếp xuất hiện.

5175

Bước 3: Nhập các lệnh sau trong Command Prompt và đợi cho đến khi quét hoàn tất. Lưu ý, quá trình này có thể sẽ mất thời gian vì nó sẽ kiểm tra tất cả các tệp trên hệ thống.

sfc /scannow

chkdsk c: /f /r

bootrec /fixmbr

bootrec /fixboot

bootrec /scanos

bootrec /rebuildbcd

Nếu tất cả các giải pháp trên không hiệu quả, bạn có thể khởi động vào chế độ Safe Mode, sao chép tất cả dữ liệu hiện có và cài đặt lại Windows 10.

Chúc các bạn thực hiện thành công!

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Hiện tại, mình đang dùng windows 10 version 1903 (OS Build 18362.30). Win này mình đã từng cài ở máy công ty, lap cá nhân, update dùng bình thường, không xảy ra lỗi gì. 16/5 vừa rồi, mình có mua PC về dùng và cài win, tới đêm bị treo màn hình welcome 1 phát, mình đã cài lại win. 17/5 không lỗi gì. Tới hôm nay ngày 18/5, lại gặp lại hiện tượng treo, mình sử dụng automatic repair để khắc phục lỗi và vào được lại win.
Không biết có bác nào bị chưa ạ? Và cách khắc phục như nào ạ? Chứ em không thể đang làm việc mà máy cứ thế này. Em cảm ơn
Bạn thử kiểm tra ổ cứng xem có bị bad ko nhé, dùng Crystal DiskInfo để ktra sơ bộ , nếu báo đỏ thì bad nặng, báo vàng Caution thì bad nhẹ, tiếp tục sử dụng các công cụ test ổ cứng khác để ktra thử xem nhé.
Trước mình có bị kiểu này, hóa ra là do lỏng giắc cắm ổ cứng.

area8135

Gà con
Trường hợp cài đặt lại windows 10 dùng một thời gian lại bị vậy thì nguyên nhân do đâu ạ?

VoteUnban

Búa Gỗ
Mình nghĩ đoạn đó là đang load các driver phần cứng để xử lý. Khi phần cứng nào của bạn kém ổn định dẫn tới load tới đó sẽ bị lỗi đơ, thường là kiểu RAM, HDD đó.

area8135

Gà con
Crystal DiskInfo báo Ok các bác ạ. Em hoang mang quá. PC này e mới mua ở HNC, họ lắp cho hôm kia

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Crystal DiskInfo báo Ok các bác ạ. Em hoang mang quá. PC này e mới mua ở HNC, họ lắp cho hôm kia
nó bị treo bạn mang đi bảo hành thôi. ^^

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
thứ nhất ko cài driver vga thủ công , thứ 2 bạn cho biết đã cài các soft gì , thứ 3 bạn cài win vào phân vùng trống hay đã có ký tự , thứ tư ổ cứng có thay đổi định dạng hoặc chia gộp của các part ko .
nguyên thì ko thể xác định ngay do đâu với các loại lỗi như thế này

area8135

Gà con
thứ nhất ko cài driver vga thủ công , thứ 2 bạn cho biết đã cài các soft gì , thứ 3 bạn cài win vào phân vùng trống hay đã có ký tự , thứ tư ổ cứng có thay đổi định dạng hoặc chia gộp của các part ko .
nguyên thì ko thể xác định ngay do đâu với các loại lỗi như thế này
Em dung driverpack solution để update driver, sau đó em update windows. VGA thì e lên trang chủ down và cài đặt. Còn việc phân vùng thì em để 1 ổ SSD cài win và chủ yếu dùng dựng trên nó. 1 ổ HDD chứa dữ liệu. SSD cài win có tự chia các part ạ

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn nên cài mới win và để tự windows 10 nó auto update các cái driver ko nên dùng phần mềm của hảng thứ 3 mà update driver cho win10 .
Tốt nhất là bạn delete các part trên SSD , để unallocated và cài mới win lúc install nên chọn cái unallocated này và nhấn next , ko tạo mới để win nó tự động phân chia part (cái này thì cmt của bạn đã nói , như vậy là hợp lý rồi).
Nguyên nhân treo logo win thường là do windows nó ko load được các driver của phần cứng .
Nhất là VAG sau đó là các part của ổ cứng ( đó là ko nói đến HDH đã bị lỗi gì đó do xung đột phần mềm , do virus v.v.. )