PM Việt hóa & Portable - Win10XPE - Tự làm Windows 10 PE | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

PM Việt hóa & Portable Win10XPE - Tự làm Windows 10 PE

Bim Sponges

Rìu Vàng
Mình chưa hiểu nội dung của post này cho lắm, đây là post hướng dẫn làm Win10XPE hay post cung cấp Win10XPE, link thì bạn để bản Win10XPE, còn hình thì bạn hướng dẫn Winbuilder ?, còn cái hình lỗi update Chrome là gì ?, rồi hình đang hướng dẫn dùng Winbuilder (hướng dẫn không đủ) nhảy xuống cái cuối là tải Win10XPE ?? ..

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Bạn hãy update lại hướng dẫn chi tiết nhé. Chứ chỉ up hình như vầy là không được bạn nhé.
Sau 24h bạn chưa update sẽ xóa topic.
Thân ái.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình chưa hiểu nội dung của post này cho lắm, đây là post hướng dẫn làm Win10XPE hay post cung cấp Win10XPE, link thì bạn để bản Win10XPE, còn hình thì bạn hướng dẫn Winbuilder ?, còn cái hình lỗi update Chrome là gì ?, rồi hình đang hướng dẫn dùng Winbuilder (hướng dẫn không đủ) nhảy xuống cái cuối là tải Win10XPE ?? ..
Winbuilder là công cụ build win pe, Win10XPE chắc là công cụ bạn ấy tải về up lên fshare, 2 link như nhau
Còn Chrome bị lỗi: không phải show lỗi mà là show phiên bản bạn ấy tích hợp trọng win pe

Nói chung ai biết thì sẽ biết, còn ko biết sẽ ko rõ, mà bạn này tiết kiệm lời thật, không mô tả chi tiết, không biết là người việt hay người nước ngoài nữa.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Video từ #1 chỉ hướng dẫn các bước cơ bản để tạo một bản WinPE, các bạn không hiểu tiếng Anh thì chỉ cần xem thao tác, xem nhiều lần sẽ biết cách làm. Lúc đầu thì load công cụ Win10PE SE, rồi giải nén vào folder WINPE mới tạo từ C:\. Tạo thêm một folder Source từ WINPE. Vào website Heidoc như video, load về bản Win10, mount và chép toàn bộ files vào folder Sources. Từ đây bạn xem thao tác của tác giả chạy như thế nào, còn rất nhiều mục phải chỉnh sửa, tác giả có nói sẽ làm thêm một video hướng dẫn chi tiết, không biết tôi có nghe nhầm không? Chỉ là các bước căn bản thôi nhưng làm thử theo cũng thú vị lắm, video chỉ có 11 phút không thể nào hướng dẫn làm một bản WinPE hoàn hảo đâu các bạn.
Cách đây nhiều năm bạn AnhDV có hướng dẫn làm WinPE từ một diễn đàn khác, bạn nào có xem qua thì sẽ thấy, nó không có đơn giản như video ở trên. Thời đó tôi có làm theo với bản Win 8, cũng gọi là tạm thành công nhưng vất vả lắm vì mình không có chuyên môn, lúc ấy may nhờ bạn AnhDV hổ trợ nên tôi mới hoàn thành. Bản đó bây giờ tôi cũng xoá mất rồi vì so với bản của các bạn Pro nó chẳng là gì cả, chỉ là vì tôi hay thích test cho biết kết quả thôi.

Sửa lần cuối:

Bim Sponges

Rìu Vàng
Winbuilder là công cụ build win pe, Win10XPE chắc là công cụ bạn ấy tải về up lên fshare, 2 link như nhau
Còn Chrome bị lỗi: không phải show lỗi mà là show phiên bản bạn ấy tích hợp trọng win pe

Nói chung ai biết thì sẽ biết, còn ko biết sẽ ko rõ, mà bạn này tiết kiệm lời thật, không mô tả chi tiết, không biết là người việt hay người nước ngoài nữa.
Cái comment mình ghi để chủ bài đăng đọc, mình đang đóng vai trò là 1 người đọc không hiểu để comment vì bài đăng quá đơn giản chỉ có hình không có chữ nghĩa gì, lỡ đâu có người như vậy thì sao. Còn những phần đó mình biết hết rồi thánh à :v.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi có làm đúng theo hướng dẫn theo video từ #1, tạo được một bản Win10PE căn bản, test trên QEMU thì thành công, attach vào bản Win10 ISO trên máy ảo, dạng Legacy thì thành công. Sang máy UEFI thì không boot được, vừa may hôm nay tôi test bản iso của Macrium Reflect của cháu @dungltcd gửi tặng, cũng bị tình trạng giống như bản WinPE kia, nhờ vậy mà tôi đã tìm được lỗi vì sao không boot lên ở mode UEFI được rồi. Sau khi boot vào máy chủ, như đã nói đây chỉ là bản căn bản, không có ứng dụng, FF thì không có âm thanh, nhưng có Internet Explorer, nó có âm thanh khi xem youtube, tôi tìm đến các folder SSTR của bản Strelec và DLCBoot.exe có sẵn từ ổ dữ liệu, chạy từ đó mở ra được khá nhiều ứng dụng đó các bạn. Test chơi cho vui chứ bản này làm sao bằng các bản cứu hộ của các bạn PRO Việt Nam mình?

Phần attach vào máy ảo UEFI thì tôi vẫn chưa tìm ra kết quả, hy vong sau này tim được giải pháp. Thực hành theo video cũng thú vị lắm, tác giả này chỉ hướng dẫn cách tạo nhưng không giới thiệu thêm bước boot vào các loại máy, nó cũng chỉ là edit file BCD trên Bootice, sửa một chút xíu là boot lên ngon lành.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nhân có cháu @Le Duc 287 giới thiệu lại cách làm này bên topic khác, tôi đã thực hành theo và có các kết quả cho bản 10PESE và 10XPE, bạn nào có thời gian rãnh thì xem qua cho biết. Nói trước với các bạn nó kéo dài tới 5 pages, bởi vì tôi khi làm cái gì thì ráng theo đuổi tới cùng và cũng nhờ một số cháu vào hổ trợ nên mới tạm gọi là kết thúc.

Link : https://vn-z.vn/threads/tim-hieu-them-mot-so-usb-boot-khac-moi-ban-dong-gop-y-kien.23022/post-374292