Hỏi/ Thắc mắc - Win 8.1 đăng nhập lâu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Win 8.1 đăng nhập lâu

sonsieu

Gà con
Máy mình mới cài lại win từ file Iso. Win 8.1 pro. Lúc đầu mới cài thì win chạy mượt. khởi động nhanh. Được 1 tuần thì khi mà tắt máy lâu khoảng 1 đêm. Sáng hôm sau mở máy thì vào màn hình đăng nhập thì bị đứng, không đánh pass được, nhưng chuột vẫn di chuyển bình thường. Phải chờ hơn 30s mới dc. Còn sử dụng thì bình thường.
Nếu tắt máy rồi khởi động lại thì đăng nhập bình thường, không bị đứng như trên.
Cho mình hỏi có cách giải quyết vấn đề trên không? Xin mọi người giúp đỡ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Máy mình mới cài lại win từ file Iso. Win 8.1 pro. Lúc đầu mới cài thì win chạy mượt. khởi động nhanh. Được 1 tuần thì khi mà tắt máy lâu khoảng 1 đêm. Sáng hôm sau mở máy thì vào màn hình đăng nhập thì bị đứng, không đánh pass được, nhưng chuột vẫn di chuyển bình thường. Phải chờ hơn 30s mới dc. Còn sử dụng thì bình thường.
Nếu tắt máy rồi khởi động lại thì đăng nhập bình thường, không bị đứng như trên.
Cho mình hỏi có cách giải quyết vấn đề trên không? Xin mọi người giúp đỡ.

Nghe bạn nói thì tôi mới vào lại Win 8.1 trên cả hai cái desktop UEFI, GPT và Legacy, MBR, của tôi là bản Enterprise, mọi thứ đều bình thường, chỉ có ở màn hình login thì có thêm thông báo ở cuối góc phải là có update, bên bạn có thấy thông báo đó không?

sonsieu

Gà con
Nghe bạn nói thì tôi mới vào lại Win 8.1 trên cả hai cái desktop UEFI, GPT và Legacy, MBR, của tôi là bản Enterprise, mọi thứ đều bình thường, chỉ có ở màn hình login thì có thêm thông báo ở cuối góc phải là có update, bên bạn có thấy thông báo đó không?
Lúc bị cái này thì mình k có update vì mới update rồi. Dạo này dùng thì k thấy bị nữa. Chả biết sao.
Mấy bữa trước có cài firefox bản mới nhất. Time đầu dùng rất mượt, đước mấy hôm thì hay bị đơ máy, nhiều lúc phải hard reset. Cuối cùng gỡ firefox cài google chrome thì máy mượt, k bị nữa.
M nghĩ có thể do firefox

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Lúc bị cái này thì mình k có update vì mới update rồi. Dạo này dùng thì k thấy bị nữa. Chả biết sao.
Mấy bữa trước có cài firefox bản mới nhất. Time đầu dùng rất mượt, đước mấy hôm thì hay bị đơ máy, nhiều lúc phải hard reset. Cuối cùng gỡ firefox cài google chrome thì máy mượt, k bị nữa.
M nghĩ có thể do firefox

Tôi cũng dùng Chrome đó bạn.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình nghĩ đơn giản có thể là do windows update, lại gặp phải ổ cứng HDD nên không ổn định, lúc sẽ nhanh lúc sẽ chậm, mà khi chậm đôi khi lại gặp lỗi, lỗi lại thêm lỗi,... và nhiều vấn đề khác.

Cách giải quyết của mình triệt để luôn là mua thêm 1 ổ SSD về gắn vào, boot nhanh, dùng sẽ ổn định, cái gì cũng nhanh hết. SSD giờ cũng đang rất rẻ, cố gắng ít nhất 500k cũng có 1 cái rồi, nhiều thì tầm khoảng hơn 1tr là có SSD xịn của hãng Samsung luôn.

jimmybui

Búa Đá
Mình nghĩ đơn giản có thể là do windows update, lại gặp phải ổ cứng HDD nên không ổn định, lúc sẽ nhanh lúc sẽ chậm, mà khi chậm đôi khi lại gặp lỗi, lỗi lại thêm lỗi,... và nhiều vấn đề khác.

Cách giải quyết của mình triệt để luôn là mua thêm 1 ổ SSD về gắn vào, boot nhanh, dùng sẽ ổn định, cái gì cũng nhanh hết. SSD giờ cũng đang rất rẻ, cố gắng ít nhất 500k cũng có 1 cái rồi, nhiều thì tầm khoảng hơn 1tr là có SSD xịn của hãng Samsung luôn.

Chuẩn á bác. Mình win 8.1, xài con lap có HDD tầm 4 năm nhưng mới lên SSD gần đây. Xài nhanh và ổn định hơn nhiều.
Có lâu lâu bị lỗi là do app thứ 3 làm lỗi win, chỉ để lại update Defend cho máy.

sonsieu

Gà con
Laptop mình có ổ đĩa DVD và một ổ ssd 24gb có sẵn trong máy. Giờ nên thay cái bào để lắp ổ ssd mới. Theo mình tìm hiểu thì ổ ssd 24gb thì kích cỡ khác so với mấy ổ ssd thông thường.

jimmybui

Búa Đá
Laptop mình có ổ đĩa DVD và một ổ ssd 24gb có sẵn trong máy. Giờ nên thay cái bào để lắp ổ ssd mới. Theo mình tìm hiểu thì ổ ssd 24gb thì kích cỡ khác so với mấy ổ ssd thông thường.
Chắc cái SSD của bạn dạng M2 đúng không (giống thanh Ram). Nếu là kiểu này thì theo ý kiến riêng của mình nên thay SSD 24Gb bằng loại cao hơn. Ưu là đỡ phải bỏ DVD, tháo lắp dễ dàng.
Hôm trước mình có lắp SSD bằng cách bỏ ổ DVD. Nói chung chạy ok nhưng bị cái là reset máy lại là màn hình đen, sau 1 tuần tìm hiểu thì nguyên nhân là do xung đột nguồn nên phải dùng băng keo dán 1 chân của dây nguồn DVD lại. Máy mình mua cách đây khoảng 5 năm.

phongtv

Búa Đá
Bạn cho mình hỏi cài Win 8.1 thì phiên bản nào xài ổn nhất? Vì Win 7 sắp hết được hỗ trợ nên mình định một thời gian nữa sẽ cài Win 8.1 cho máy bàn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn cho mình hỏi cài Win 8.1 thì phiên bản nào xài ổn nhất? Vì Win 7 sắp hết được hỗ trợ nên mình định một thời gian nữa sẽ cài Win 8.1 cho máy bàn.

Tôi đã cài bản Enterprise từ bao lâu nay, tuỳ ý bạn thôi vì máy tôi cài cả 3 loại Win: 10, 8.1 và 7. Win8.1 thì tôi thấy nó cũng update liên tục, mỗi lần khởi động có thể chậm vì nó chạy update đó bạn:

3588

3589