Hỏi/ Thắc mắc - Win 11 không nhận đủ ram? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Win 11 không nhận đủ ram?

lehoang226

Búa Gỗ
Hi.
Mình mới mua máy, dùng win 11 với 8GB ram nhưng Task Manager máy hiện chỉ có 5.9GB đang sử dụng là sao nhỉ? Các thông số khác vẫn báo máy có 8Gb ram.
Update hình

Sửa lần cuối:
N

n2t4r

Hi.
Mình mới mua máy, dùng win 11 với 8GB ram nhưng Task Manager máy hiện chỉ có 5.9GB đang sử dụng là sao nhỉ? Các thông số khác vẫn báo máy có 8Gb ram.
bạn gửi hình Task Manager lên đây cho mọi người cùng xem để đánh giá vấn đề

H

H Thong

Máy mình nó không cho lên win 11. Nản!!!!!
Cài lại bằng WinNT đó bạn. Cài bản mới nhất Win 11 22H2 luôn :). Máy mình chip 6200u vẫn lên win11, driver win tự cài nó hơi củ chuối, mình phải sử dụng lại driver win10 theo máy.

lehoang226

Búa Gỗ
Hình task manager máy mình vầy nè

guest11

Rìu Chiến Chấm
Hi.
Update hình
Xem phần đính kèm 42027
Trong 4.7 GB máy dùng 214 MB nén lại để chứa 1.1 GB dữ kiện, tổng cộng là 5.8 GB (4.7 + 1.1 = 5.8). Số RAM của máy là 8 GB, dùng 5.8 GB, vậy máy bạn còn khoảng 1.2 GB chưa dùng đến.
Nếu máy không nén 214 MB thì số RAM dùng cho dữ kiện trên sẽ không là 1.1 GB mà sẽ lên cao rất nhiều. Máy đã tiết kiệm RAM khi nén.

lehoang226

Búa Gỗ
Máy bạn nhận đủ Ram rồi (5.8 GB RAM + 2.2 GB hardware reserved). Hardware reserved của bạn đang 2.2GB, nếu máy không có card rời thì 2.2GB đang được cấp cho iGPU
Tức là ram máy mình bị chia 1 phần cho cái khác giống như card rời phải k bạn?
Có cách nào để khắc phục vụ này không? do mình cảm giác máy bị lag lag. Ram lúc nào cũng báo 80-90%

Sửa lần cuối: