Hỏi/ Thắc mắc - Virus Ransomware? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Virus Ransomware?

hienthuan

Gà con
Chào mng, e hiện là sv kiến trúc hbua e Cr@ck phần mềm enscape bị dính virus ransomware đuôi là gujd .Em có hỏi giá dịch vụ ng ta làm thì mắc quá 15-20tr e k kham nổi :(( . Em có mò lám thử nhưng k dc :( dc giới thiệu qua bên diễn đàn này hỏi. Không biết trong đây có ai giải mã được không, giúp e ạ :(( . Em sẽ gửi tiền camon ạ

Không được đâu. Giờ chép mấy file bị mã hoá ra ổ cứng di động đi, chờ thời gian nữa xem có cách khôi phục từ mấy trang nước ngoài không?

Shao

Junior Moderator
Thành viên BQT
chỉ còn cách này là bạn format lại mới window 10 mới hoàn toàn chỉ có thế thôi, loại con virus này khó đối phó nó lắm mình nên khuyên bạn nhé

hienthuan

Gà con
Mình có dự tính định đợi khi k tìm dc cách nữa :( Mình có nhờ bênbdich vụ thử giải mã file thì họ làm dc mà chi phí cao quá :(( mình dc biết ngoài tool thì còn reverse engineering

hienthuan

Gà con
chỉ còn cách này là bạn format lại mới window 10 mới hoàn toàn chỉ có thế thôi, loại con virus này khó đối phó nó lắm mình nên khuyên bạn nhé
Bên dịch vụ mình thấy ng ta giải mã dc file bằng reverse engineering

hienthuan

Gà con
Mình nhờ bên dịch vụ thì họ giải mã dc mà chi phí cao quá. Mình mới biết revese enhineering làm dc, mà phưc tap quá mình k hiểu

Shao

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình nhờ bên dịch vụ thì họ giải mã dc mà chi phí cao quá. Mình mới biết revese enhineering làm dc, mà phưc tap quá mình k hiểu

bên dịch vụ làm gì mà ăn mắc thế chỉ diệt con virus mà tốn mấy chục triệu luôn, thà mua máy mới còn sướng hơn chổ dịch vụ biết mình lúa không biết công nghệ là gì nó muốn đưa giá trên trời dưới đất, bạn thử vào bên mục diệt con virus trên diễn đàn của mình thử xem nó có giúp gì cho bạn không, chứ đừng có dại mà bỏ mấy chục triệu đem đi sửa phí tiền lắm , tiền mình làm mồ hôi nước mắc mà dễ chi cài lại chừng đó tiền

hongmieu98

Rìu Vàng Đôi
Nếu là key online thì không thể giải mã được trừ khi có key gốc khi mã hóa, không có bên nào làm cho bạn đâu, trừ khi họ muốn lấy tiền của bạn hoặc liên kết kiểu ăn hoa hồng với thằng làm ransomware. Coi như một lần kinh nghiệm đi bạn.

Dat Vo

Búa Gỗ
Cách 1 - cách dễ nhất nhưng cũng hên xui: Dữ liệu quan trọng, mức lợi nhuận mang lại từ dữ liệu đó so với việc b bỏ tiền ra decrypt để lấy lại mà cao hơn thì chi tiền thôi.(tuỳ bản thân đánh giá) - hên gặp team đàng hoàng thì nó còn decrypt cho, không thì mất tiền

Cách 2 - dễ nhất, nhanh nhất: format, reset thẳng tay thôi bạn, chứ hiện mấy con bị dính ID online chả có tool đâu, trừ khi có an ninh mạng vào đánh sập bọn này rồi public key ra cho mấy công ty bảo mật thôi.

Cách 3: chép hết vào 1 ổ cứng, rồi tháo ra, 2-3 năm sau search lại coi có ai xử lý được chưa

Còn mấy cái tutorial hướng dẫn, có thể đọc và làm theo nhưng phải xem kĩ nguồn ở đâu. trang đó có tin cậy không, còn xui xui trúng team đó làm hướng dẫn sai, rồi dẫn link bậy nữa thì xác định double kill.