Hỏi/ Thắc mắc - Virus này là gì vậy mọi người? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Virus này là gì vậy mọi người?

h3ong0x

Búa Gỗ
Tình cờ quét virus thì thấy con virus này. Không biết có phải phần mềm Intel(R) Extreme Tuning Utility của Intel có bị gì không, nhưng mà mình quét thì thấy nó báo vậy ? Mấy bạn cho mình hỏi con virus này là gì vậy nhỉ ?

h3ong0x

Búa Gỗ
Theo như mối nguy hiểm được nhận dạng thì cái này gọi là trojan virus nằm bên mục Adware.

Không biết có ảnh hưởng đến hệ thống không hả bạn ?

Hamano Kaito

Moderator
@h3ong0x | Bạn hỏi mình, mình cũng bó tay. Ahahah
Mình có xem qua 1 cái tệp thực thi này. Và được giải thích như sau
Tệp tin XtuService.exe gốc là thành phần của phần mềm Intel Extreme Tuning Utility bởi Tập đoàn Intel.
Intel® Extreme Tuning Utility (XtuService.exe) có sẵn để tải về từ trang chủ Intel bởi người dùng thích cài đặt thêm này nọ (hoặc người dùng có kinh nghiệm), thường thì tệp XtuService.exe này sẽ giúp người dùng giám sát hoặc thay đổi điện áp hoặc clock (đồng hồ) trong hệ thống ( cái này thường gọi là ÉP XUNG). XtuService.exe này sau khi cài đặt xong nó sẽ luôn chạy ở chế độ nền. XtuService.exe này chỉ áp dụng cho bộ xử lý Intel. Bạn nên cẩn thận khi sử dụng Intel Extreme Tuning Utility này, vì nó có thể làm hệ thống của bạn gặp sự cố đấy
Giải thích thêm Điện Áp và Clock (đồng hồ) ám chỉ CPU
---------------
Bạn xem thuộc tính file coi có phải của Intel ko? Nếu là của Intel thì yên tâm, ngược lại thì tự hiểu {rofl}{rofl}

h3ong0x

Búa Gỗ
@h3ong0x | Bạn hỏi mình, mình cũng bó tay. Ahahah
Mình có xem qua 1 cái tệp thực thi này. Và được giải thích như sau
Tệp tin XtuService.exe gốc là thành phần của phần mềm Intel Extreme Tuning Utility bởi Tập đoàn Intel.
Intel® Extreme Tuning Utility (XtuService.exe) có sẵn để tải về từ trang chủ Intel bởi người dùng thích cài đặt thêm này nọ (hoặc người dùng có kinh nghiệm), thường thì tệp XtuService.exe này sẽ giúp người dùng giám sát hoặc thay đổi điện áp hoặc clock (đồng hồ) trong hệ thống ( cái này thường gọi là ÉP XUNG). XtuService.exe này sau khi cài đặt xong nó sẽ luôn chạy ở chế độ nền. XtuService.exe này chỉ áp dụng cho bộ xử lý Intel. Bạn nên cẩn thận khi sử dụng Intel Extreme Tuning Utility này, vì nó có thể làm hệ thống của bạn gặp sự cố đấy
Giải thích thêm Điện Áp và Clock (đồng hồ) ám chỉ CPU
---------------
Bạn xem thuộc tính file coi có phải của Intel ko? Nếu là của Intel thì yên tâm, ngược lại thì tự hiểu {rofl}{rofl}

Mình dùng cái này với mục đích là để ép xung mà. Mình có xem thuộc tính rồi. Đúng là của intel nhưng mà thắc mắc vì sao lại bị =)). Trong khi mình tải trên trang chủ :(.

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT
Mình dùng cái này với mục đích là để ép xung mà. Mình có xem thuộc tính rồi. Đúng là của intel nhưng mà thắc mắc vì sao lại bị =)). Trong khi mình tải trên trang chủ :(.
- Có thể do soft nhận diện nhầm bạn à. Bạn up lên đây kiểm tra lại xem sao.

ansos123

Rìu Bạc
file đấy thì không phải virus, nhưng ko dùng cứ xóa đi cho chắc bác à. Nếu bác sài win cờ rắc thì có khả năng file đó bị nhiễm adware từ cờ rắc windows đó

wiliamnewman

NCNL- Tôi đang nghĩ gì và đang tìm kiếm điều gì ?!
Không phải virus nhưng do can thiệp phần cứng nên antivirus sẽ nhận dạng là những phần mềm có thể ảnh hưởng đến máy tính của bạn, cũng giống như nhiều bạn nói làm app trên autoIT thì sẽ bị virus nhai sạch mặc dù không có mã độc gì.

Bạn over clock thì tự bạn hiểu nguy cơ rồi nên cứ tiếp tục mà dùng.