Nhờ tư vấn - Việc cài đặt Ubuntu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Việc cài đặt Ubuntu

BinhHT

Rìu Sắt
Chào mọi người !.
Mình hiện đang xài hệ điều hành Windows 10 Pro 64 bit và muốn đổi sang dùng Linux, cụ thể là Ubuntu. Mình nhờ các bạn tư vấn giùm là mình cài Ubuntu để code web (front-end, back-end, có thể thêm mobile) và học cách thao tác lệnh trên Terminal thì có nên cài Ubuntu hay không. Ngoài ra mình thấy hiện tại trên trang chủ của Ubuntu có hai phiên bản là Ubuntu 18.04.3 LTS và Ubuntu 19.10, mình không biết nên lựa bản nào để cài. Máy mình đang xài ổ cứng SSD M2 NVME dạng GPT, không biết khi cài Ubuntu thì có bị xung đột hay lỗi gì không ?. Mong mọi người tư vấn giùm mình, cám ơn mọi người.

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Cài mới thì bình thường em nhé. Ubuntu đặt tên theo ngày realease thôi. Bản 18.04 tức là ra mắt ngày 18.04.2019, bản 19.10 là ra mắt ngày 19.10.2019
Nếu em chuyên sâu code thì cứ cài Ubuntu. Nhưng nếu đã cài Ubuntu thì em phải xác định nhu cầu giải trí dẹp qua 1 bên, do nó không support đồ họa tốt như Windows :D
Cấu hình mạnh thì em cài song song hoặc máy ảo cho tiện.

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Ubuntu 19.10 là ra mắt tháng 10 năm 2019, ubuntu 18.04 là ra mắt tháng 4 năm 2018. Thông thường sẽ có bản ubuntu mới sau mỗi 6 tháng. Ví dụ như ubuntu 19.04 là ra mắt tháng 4 năm 2019 và sau đó 6 tháng sẽ có bản 19.10 là ra mắt tháng 10 năm 2019. Nếu em xác định dùng ổn định thì dùng bản LTS.
Theo anh nên cài song song là tốt nhất.

BinhHT

Rìu Sắt
Cài mới thì bình thường em nhé. Ubuntu đặt tên theo ngày realease thôi. Bản 18.04 tức là ra mắt ngày 18.04.2019, bản 19.10 là ra mắt ngày 19.10.2019
Nếu em chuyên sâu code thì cứ cài Ubuntu. Nhưng nếu đã cài Ubuntu thì em phải xác định nhu cầu giải trí dẹp qua 1 bên, do nó không support đồ họa tốt như Windows :D
Cấu hình mạnh thì em cài song song hoặc máy ảo cho tiện.
Cám ơn anh.

BinhHT

Rìu Sắt
Ubuntu 19.10 là ra mắt tháng 10 năm 2019, ubuntu 18.04 là ra mắt tháng 4 năm 2018. Thông thường sẽ có bản ubuntu mới sau mỗi 6 tháng. Ví dụ như ubuntu 19.04 là ra mắt tháng 4 năm 2019 và sau đó 6 tháng sẽ có bản 19.10 là ra mắt tháng 10 năm 2019. Nếu em xác định dùng ổn định thì dùng bản LTS.
Theo anh nên cài song song là tốt nhất.
Cám ơn anh.

Handrf

Kiếm đá
cái khó nhất lúc đầu là mày mò cài phần mềm. bạn lên trang chủ của họ tải các bản .deb về mở là cài được luôn. ngoài ra một số app phải cài bằng terminal hoặc nếu họ cung cấp file nén thì tốt nhất bạn nên sợt gu gồ cách cài cho chắc ăn tại có khá đa dạng cách để cài với bật app lên.

à khoản nghe nhạc xem phim thì bạn cài vlc player. theo mình thì nó ổn áp nhất. mấy app ngon khác họ support mỗi MacOS với Win huhu

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Em thì lại đang kiếm soft nào vừa code được mà vừa compiler được vừa debug được thì ngon quá, mà khổ là chưa tìm ra, giờ em còn phải code bằng cái Text Editor với VS code. Code thì được mà cho nó Run thì không biết làm thế nào.

Còn mấy lệnh cơ bản trên Udemy có khóa Free mà cũng cơ bản lắm, anh vô xem thử:

BinhHT

Rìu Sắt
Em thì lại đang kiếm soft nào vừa code được mà vừa compiler được vừa debug được thì ngon quá, mà khổ là chưa tìm ra, giờ em còn phải code bằng cái Text Editor với VS code. Code thì được mà cho nó Run thì không biết làm thế nào.

Còn mấy lệnh cơ bản trên Udemy có khóa Free mà cũng cơ bản lắm, anh vô xem thử:
Hôm qua anh đọc bài kia trên Medium thì thấy người ta nói là Windows có hỗ trợ Linux, mình vô cài đặt gì gì ấy là được.

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Hôm qua anh đọc bài kia trên Medium thì thấy người ta nói là Windows có hỗ trợ Linux, mình vô cài đặt gì gì ấy là được.
em giờ thích cài song song luôn, giờ Win em chỉ dùng để chơi game với viết code :v, còn bao nhiêu vô linux mò hết, cảm giác ngồi gõ lệnh đã tay lắm.