Hướng dẫn - (Video) Windows 7-8-8.1-10 Professional chạy siêu mượt và dùng vĩnh cửu không lỗi cho tới khi hỏng PC | Page 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn (Video) Windows 7-8-8.1-10 Professional chạy siêu mượt và dùng vĩnh cửu không lỗi cho tới khi hỏng PC

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào cháu, mấy hôm nay bác test Win7 của bạn kia, boot vào không được nên bác có dùng tools fix boot từ Macrium Reflect, hậu quả là các bản VHD và VHDX không boot lên được nữa, cho dù bác có attach VHD từ Management hay chỉnh sửa từ Bootice, menu boot không hiện lên hai bản đó cháu à. Phần partition chứa 2 bản đó vẫn còn nguyên. Bác cũng đang tìm cách sửa nó đây, cháu có cách nào không?

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Chào cháu, mấy hôm nay bác test Win7 của bạn kia, boot vào không được nên bác có dùng tools fix boot từ Macrium Reflect, hậu quả là các bản VHD và VHDX không boot lên được nữa, cho dù bác có attach VHD từ Management hay chỉnh sửa từ Bootice, menu boot không hiện lên hai bản đó cháu à. Phần partition chứa 2 bản đó vẫn còn nguyên. Bác cũng đang tìm cách sửa nó đây, cháu có cách nào không?
Cháu đang bận dạy học cho mấy em học sinh ôn thi đại học.
Để đêm cháu xem lại nhé.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Khi Bác nâng cấp máy chủ từ 1809 lên 1903, hay Update xong thì khi Boot vào sẽ thấy cần phải nhấn F11 để chọn mặc định khởi động vào hệ điều hành nào và khi đó nó sẽ hiện lên danh sách các OS có chỉ rõ tên hệ điều hành kèm theo tên File VHDX nằm ở phân vùng ảo được đánh số tương ứng.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Khi Bác nâng cấp máy chủ từ 1809 lên 1903, hay Update xong thì khi Boot vào sẽ thấy cần phải nhấn F11 để chọn mặc định khởi động vào hệ điều hành nào và khi đó nó sẽ hiện lên danh sách các OS có chỉ rõ tên hệ điều hành kèm theo tên File VHDX nằm ở phân vùng ảo được đánh số tương ứng.

Máy của bác khi nhấn F11 thì nó vào phần Recovery cháu à, bác nhớ rõ ràng sau khi update tất cả bản Win lên 1903 thì vẫn boot vào VHD và VHDX được đó cháu. Từ lúc test cái Win 7 và chạy fix boot thì mới có vấn đề. Khi hỏi cháu xong ở post #81, bác mới sực nhớ là bác có cài thêm VHD và VHDX trên máy laptop nữa, máy đó là ổ cứng MBR. Vào lại máy đó, check từ bootice xem nó ra sao thì bác thấy có lỗi bên máy UEFI, đó là ở phần Boot file, đúng của nó phải là Windows7.vhd, trong khi bên này nó hiện là Boot.vhd, vậy thì nó không boot lên được rồi.

Sau khi chỉnh lại rồi khởi động lại máy, menu boot hiện lên không có Windows 7.vhd, toàn là các bản Win khác, bác biết là cái BCD đó nó đã lỗi rồi, vào WinPE xoá nó đi rồi Create a new BCD, chỉ chọn thử hai bản thử trước: một là VHD, hai là bản Win thường. Boot lại vào máy thì nó chỉ hiện bản Win thường, không có bản VHD. Hệ thống boot bị hư rồi cháu.

Lại boot vào WinPE, dùng lại Macrium Reflect để fix boot, restart máy vào lại bản Win thường khác, lại add thêm vhd vào BCD đồng thời xem thêm từ bên máy kia phần Professional của BCD, sửa lại một số chổ như hình sau:

Đây là hình bản 7.vhd trên máy laptop:

4570

Sang máy UEFI chỉ sửa được như sau và boot lên thành công, nếu làm giống y như trên máy laptop Legacy thì nó cứ boot vòng lặp mãi vào Win 7, không hiên menu boot cho toàn bộ ổ cứng:

4571

Thêm hình từ Easy mode:

Phần Boot file từ hình trên là cái bác nói ở đầu cmt đó cháu, với tất cả setup như hai hình trên thì bác đã boot vô lại được bình thường rồi, bây giờ bác phải sửa tiếp cho bản Win 1903-VHDX. Cảm ơn cháu đã theo dõi và giúp ý kiến cho bác nhé.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Máy của bác khi nhấn F11 thì nó vào phần Recovery cháu à, bác nhớ rõ ràng sau khi update tất cả bản Win lên 1903 thì vẫn boot vào VHD và VHDX được đó cháu. Từ lúc test cái Win 7 và chạy fix boot thì mới có vấn đề. Khi hỏi cháu xong ở post #81, bác mới sực nhớ là bác có cài thêm VHD và VHDX trên máy laptop nữa, máy đó là ổ cứng MBR. Vào lại máy đó, check từ bootice xem nó ra sao thì bác thấy có lỗi bên máy UEFI, đó là ở phần Boot file, đúng của nó phải là Windows7.vhd, trong khi bên này nó hiện là Boot.vhd, vậy thì nó không boot lên được rồi.

Sau khi chỉnh lại rồi khởi động lại máy, menu boot hiện lên không có Windows 7.vhd, toàn là các bản Win khác, bác biết là cái BCD đó nó đã lỗi rồi, vào WinPE xoá nó đi rồi Create a new BCD, chỉ chọn thử hai bản thử trước: một là VHD, hai là bản Win thường. Boot lại vào máy thì nó chỉ hiện bản Win thường, không có bản VHD. Hệ thống boot bị hư rồi cháu.

Lại boot vào WinPE, dùng lại Macrium Reflect để fix boot, restart máy vào lại bản Win thường khác, lại add thêm vhd vào BCD đồng thời xem thêm từ bên máy kia phần Professional của BCD, sửa lại một số chổ như hình sau:

Đây là hình bản 7.vhd trên máy laptop:

Xem phần đính kèm 4570

Sang máy UEFI chỉ sửa được như sau và boot lên thành công, nếu làm giống y như trên máy laptop Legacy thì nó cứ boot vòng lặp mãi vào Win 7, không hiên menu boot cho toàn bộ ổ cứng:

Xem phần đính kèm 4571

Thêm hình từ Easy mode:

Phần Boot file từ hình trên là cái bác nói ở đầu cmt đó cháu, với tất cả setup như hai hình trên thì bác đã boot vô lại được bình thường rồi, bây giờ bác phải sửa tiếp cho bản Win 1903-VHDX. Cảm ơn cháu đã theo dõi và giúp ý kiến cho bác nhé.
Cháu không dùng các phần mềm chỉnh sửa Boot.
Nhưng khi Update hay nâng cấp xong thì đều phải nhấn một phím cứng trên bàn phím để chọn Boot (máy cháu nó đòi nhấn phím F11). Máy tính của Bác có thể là phím khác.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu không dùng các phần mềm chỉnh sửa Boot.
Nhưng khi Update hay nâng cấp xong thì đều phải nhấn một phím cứng trên bàn phím để chọn Boot (máy cháu nó đòi nhấn phím F11). Máy tính của Bác có thể là phím khác.

Máy của bác khi nào cũng có Bootice, khi boot vào thì nó tự động hiện menu các bản Win đó cháu. Bác không hiểu máy của cháu, cháu nói không dùng tools chỉnh sửa boot vậy cháu có file BCD trong thư mục EFI\Microsoft\Boot|BCD hay Boot|BCD không? Không có nó thì làm sao mà cháu boot lên được? Cháu cho bác xem hình từ thư mục đó của cháu, nó chính là Bootice mà bác nói hoài đó cháu.

Cháu thật hay đó nha, cháu không cần tìm hiểu về BCD mà vẫn điều khiển hoạt động boot của máy, cháu không hề xem cái file BCD sao cháu. Bác biết mấy cái này từ khi test boot cứu hộ cho các bạn, ai cũng phải dùng Bootice dể quản lý boot hết.

Sửa lần cuối:

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Máy của bác khi nào cũng có Bootice, khi boot vào thì nó tự động hiện menu các bản Win đó cháu. Bác không hiểu máy của cháu, cháu nói không dùng tools chỉnh sửa boot vậy cháu có file BCD trong thư mục EFI\Microsoft\Boot|BCD hay Boot|BCD không? Không có nó thì làm sao mà cháu boot lên được? Cháu cho bác xem hình từ thư mục đó của cháu, nó chính là Bootice mà bác nói hoài đó cháu.

Cháu thật hay đó nha, cháu không cần tìm hiểu về BCD mà vẫn điều khiển hoạt động boot của máy, cháu không hề xem cái file BCD sao cháu. Bác biết mấy cái này từ khi test boot cứu hộ cho các bạn, ai cũng phải dùng Bootice dể quản lý boot hết.
Cháu không dùng phần mềm để xem và quản lí Boot của Windows.
Vì những phần mềm này một khi có Virus thì vô cùng phiền toái (Đặc biệt là Laptop có bản quyền và phân vùng cứu hộ)
Do đó cháu để mặc cho Windows quản lí là tốt nhất.
Nếu lỗi thì cài lại máy tính là xong.
Khi cần thêm hay sửa Boot cho đĩa ảo hay phân vùng khác thì cháu dùng Cmd thôi.
Cháu vẫn chưa tạo tài khoản Up ảnh lên diễn đàn lên không Up ảnh lên được

Sửa lần cuối:

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm

Cmd giúp Bác xem và quản lí Boot:
1/ Xem: bcdedit /enum firmware
Hay: bcdedit /v
2/ Xóa: bcdedit /delete {số nhận dạng}

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu không dùng phần mềm để xem và quản lí Boot của Windows.
Vì những phần mềm này một khi có Virus thì vô cùng phiền toái (Đặc biệt là Laptop có bản quyền và phân vùng cứu hộ)
Do đó cháu để mặc cho Windows quản lí là tốt nhất.
Nếu lỗi thì cài lại máy tính là xong.
Khi cần thêm hay sửa Boot cho đĩa ảo hay phân vùng khác thì cháu dùng Cmd thôi.
Cháu vẫn chưa tạo tài khoản Up ảnh lên diễn đàn lên không Up ảnh lên được

Về up ảnh thì bác @sec0 có chia sẻ cái link này, click vào " chon anh " rồi chọn direct link, sau đó vào phần trả lời chọn insert image, chọn hình dây xich và chèn vào là có hình ngay cháu à :

https://2.pik.vn/

Chèn hình với link này không bị giới hạn size của hình, cháu chèn thử một hình xem sao?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cmd giúp Bác xem và quản lí Boot:
1/ Xem: bcdedit /enum firmware
Hay: bcdedit /v
2/ Xóa: bcdedit /delete {số nhận dạng}

Bác có chạy thử lệnh của cháu rồi, hơi khó nhìn hơn trên Bootice, bác không quen với cách này cháu à vì trình độ còn kém, Bootice bác dùng lâu rồi không bị virus, nếu có thì đã bị các tools AV cảnh báo khi mình mở nó. Dẫu sao bác cũng cảm ơn cháu đã chia sẻ, bác hôm qua rất vui vì đã boot lại được các bản VHD và VHDX, công trình mình làm rồi không sử dụng được thì tiếc lắm. Lần bị lỗi này bác học thêm được nhiều kinh nghiệm, rút kinh nghiệm là cứ save cái file BCD vào chổ khác, có lỗi gì thi dùng lại là chắc ăn.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Về up ảnh thì bác @sec0 có chia sẻ cái link này, click vào " chon anh " rồi chọn direct link, sau đó vào phần trả lời chọn insert image, chọn hình dây xich và chèn vào là có hình ngay cháu à :

https://2.pik.vn/

Chèn hình với link này không bị giới hạn size của hình, cháu chèn thử một hình xem sao?
Dạo này cháu đang bận quá.
Để nghỉ hè cháu xem lại.
Cảm ơn Bác.
Chúc Bác và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Các bạn lưu ý rằng Key diệt VIRUS bản quyền theo mail tôi giới thiệu ở Link trên bài viết #1 các bạn đăng ký được này do FACEBOOK hỗ trợ. Vì vậy nó sẽ sống mãi theo thời gian, chỉ cần bạn 6 tháng tạo Mail mới và cài lại vào VHDX mới là bạn được dùng miễn phí cả đời nhé.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Máy e cài win 7 pro ko có bitlocker. Con laptop thì win10 home theo máy cũng ko có bit nốt :(
Win 7 Pro có BitLocker rồi chứ bạn.
Nếu bạn không thấy có thể bạn tải bản cài đặt và upgrade lại.
Key Windows 10 Pro trong diễn đàn nhiều như vậy, chỉ cần chịu khó tìm một chút và thay Key sẽ có Windows 10 Pro thôi.
Khuyên bạn:
1/ Copy dữ liệu ra ổ cứng gắn ngoài.
2/ Nếu máy tính không có phân vùng khôi phục mặc định của nhà sản xuất (Recovery: 16GB và WinRE-Tool: 1GB) thì Format toàn bộ ổ cứng và cài lại Windows 10 Pro cho máy chủ.
- Nếu máy có phân vùng khôi phục mặc định của nhà sản xuất thì giữ lại nó và xóa bỏ toàn bộ các phân vùng khác rồi cài lại sạch sẽ Windows 10 Pro cho máy chủ.
3/ Sau đó tạo VHDX và dùng máy tính chủ yếu trên VHDX.
=> Như vậy thì máy bạn chạy sẽ nhanh, nhẹ đỡ hỏng phần cứng, khó dính virus, không hay bị lỗi.
Tại sao không làm?
=> Vất vả 1 lần, nhàn nhã cả năm.