Hướng dẫn - (Video) Windows 7-8-8.1-10 Professional chạy siêu mượt và dùng vĩnh cửu không lỗi cho tới khi hỏng PC | Page 4 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn (Video) Windows 7-8-8.1-10 Professional chạy siêu mượt và dùng vĩnh cửu không lỗi cho tới khi hỏng PC

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Để Bác nói lại rõ ràng hơn nha cháu, tức là con của Bác nó có một cái máy laptop cũ không dùng đến, nó cho Bác muốn làm gì thì làm, máy của cháu đang cài bản Win 7x64, size của bản đó là 70GB trong khi Bác check các folder download không thấy gì, documents cũng trống, Windows old cũng không có vậy thì nó làm gì mà size lên tới 70GB cho bản Win? Dùng thêm cái soft Glary Disk Explorer check thì ra là trong cái folder System Information nó có chứa rất nhiều folder với các dãy số và tổng số size gần tới 30GB, không biết nguyen nhân từ đâu, thế nên Bác mới bỏ cái Win đó đi và cài lại bản Win10-1903 vào đó cháu. Bây giờ sẽ thử Win 7 VHD, Bác không bao giờ cho bản VHD vào cùng với C đâu cháu, các ổ dữ liệu khác còn trống quá nhiều thì mình tạo VHD từ đó, save vào C làm gì cho thêm nặng máy và như cháu đã nói turn cái Bitlocker lên với C thì cho VHD vào C là điều không thể được. Không hiểu Bác có nghĩ sai ý của cháu không?
"System Information" theo cháu đoán thôi, nhiều khả năng đó là System Restore nó tạo ra.
Vâng, cháu hiểu lầm ý Bác.
VHDX nên lưu ở ổ khác và ổ C, cũng như các ổ còn lại thì đều bật BitLocker lên, trừ ổ lưu File VHDX là không bật thôi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
"System Information" theo cháu đoán thôi, nhiều khả năng đó là System Restore nó tạo ra.
Vâng, cháu hiểu lầm ý Bác.
VHDX nên lưu ở ổ khác và ổ C, cũng như các ổ còn lại thì đều bật BitLocker lên, trừ ổ lưu File VHDX là không bật thôi.
À Bác viết thiếu, đúng ra nó là System Volume Information, thật tiếc hồi sáng Bác không chụp hình lại, folder này mỗi khi mình click vào thì Windows nó báo "...is not accessible. Access is denied ". Bác đang mở lại bên máy chủ UEFI và folder đó xem nó co hiện gì hay không? Phải dùng soft đó thì mới thấy chi tiết như hình của máy Bác đây cháu, của con Bác thì nó toàn các folder với các dãy chữ số, size cao nhất 2.7GB xuống thâp nhất chừng 0 B. Bác nghĩ chắc không phải system restore đâu, con Bác nó không có biết sửa máy.

3877

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác đã làm thử theo video của cháu trên máy laptop chỉ có một bản Win10, tạo bản Win8.1x64.VHDX thành công. Với máy này Bác làm được cái USB WINRE dễ dàng, đồng thời cũng chỉ thử Bitlocker trên một ổ dữ liệu thôi cháu, tất cả đều có kết quả giống y như từng bước trong video của cháu, đến cái đoạn chọn partition unallocated để cài Win thì nó hiện ra cái thông báo lỗi như post trước đây Bác nói về hardware, click OK thì nó cài tiếp cho mình, cài xong boot vào lại máy ổn thoả hết rồi cháu. Win8.1 cài cũng dễ dàng, chỉ mỗi Win 7 là hơi lằng nhằng một chút. Bây giờ Bác đang cài thêm cái Win7 VHD Ultimate đây, hồi nãy quên Bác chọn bản Pro, làm xong vào giao diện chính nó báo lỗi, giờ phải làm lại cháu à.

3878

3879

3880

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @NGHEO , Bác đã cài xong bản Win 7x64 Enterprise, cũng làm theo từng thao tác của video với USB WinRE, mọi chi tiết của từng lệnh đều đúng chỉ riêng tới lúc chọn partition unallocated thì nó nhảy ra cái thông báo về hardware, máy này ổ cứng là MBR, không có driver Usb 3.0, bản ISO là bản thường không kèm thêm gì cả vẫn có thông báo lỗi, trước đó Bác cài bản Win8.1 Pro cũng có thông báo này, trên video cháu làm với bản Win8.1 Bác không thấy hiện phần báo lỗi đó.
Hôm qua lúc làm với bản Win7 Ultimate thì Bác chạy nó trên nền WinPE, thành ra chụp được hình lỗi, còn từ sáng đến giờ hoàn toàn làm trên usb WinRE, thấy lỗi mà không chụp lại được, lỗi chỉ báo là máy không được hổ trợ hardware thôi, nếu mình click OK, nhấn Next thì vẫn cài bình thường. Bạn nào có cài thì nhớ dùng 7 Ultimate hay 7 Enterprise mới được nhé.

P/s: đang cố gắng up hình lên nhưng hệ thống cứ báo lỗi mãi, khi nào hết bị lỗi tôi sẽ up lại.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cháu @NGHEO , Bác đã cài xong bản Win 7x64 Enterprise, cũng làm theo từng thao tác của video với USB WinRE, mọi chi tiết của từng lệnh đều đúng chỉ riêng tới lúc chọn partition unallocated thì nó nhảy ra cái thông báo về hardware, máy này ổ cứng là MBR, không có driver Usb 3.0, bản ISO là bản thường không kèm thêm gì cả vẫn có thông báo lỗi, trước đó Bác cài bản Win8.1 Pro cũng có thông báo này, trên video cháu làm với bản Win8.1 Bác không thấy hiện phần báo lỗi đó.
Hôm qua lúc làm với bản Win7 Ultimate thì Bác chạy nó trên nền WinPE, thành ra chụp được hình lỗi, còn từ sáng đến giờ hoàn toàn làm trên usb WinRE, thấy lỗi mà không chụp lại được, lỗi chỉ báo là máy không được hổ trợ hardware thôi, nếu mình click OK, nhấn Next thì vẫn cài bình thường. Bạn nào có cài thì nhớ dùng 7 Ultimate hay 7 Enterprise mới được nhé.

P/s: đang cố gắng up hình lên nhưng hệ thống cứ báo lỗi mãi, khi nào hết bị lỗi tôi sẽ up lại.
Vâng Bác, báo lỗi thì máy cháu cài không gặp.
Cháu đoán là nó báo lỗi là hoặc thiếu driver của phần cứng nào đó, hoặc là phần cứng không hỗ tốt cho định dạng đĩa ảo đó (khi đó nó sẽ thiếu mất sự hỗ trợ cho một loại tập lệnh gì đó mà cháu cũng không rõ)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Up lại mấy tấm hình, các bạn xem cho vui:

Sau khi click OK ở hình trên thì có hình dưới này, lưu ý chổ khoanh tròn, phải đợi cho nó chạy hết:

Hình dưới đây cho thấy khi thoát ra khỏi bản 8.1.VHDX thì nó hiện đúng size đang sử dụng với cách chọn Dynamic. Còn bản Win7.VHD là Fixed Size nên size vẫn giữ nguyên.

3908

Đây là hình tạo cái usb WinRE, chỉ làm được trên máy có một Win, máy UEFI kia của tôi cài nhiều Win quá thì bị lỗi:

3904

3905

3906

Hình sau khi cài xong chạy defragment:

3909

3910

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Up lại mấy tấm hình, các bạn xem cho vui:

Sau khi click OK ở hình trên thì có hình dưới này, lưu ý chổ khoanh tròn, phải đợi cho nó chạy hết:

Hình dưới đây cho thấy khi thoát ra khỏi bản 8.1.VHDX thì nó hiện đúng size đang sử dụng với cách chọn Dynamic. Còn bản Win7.VHD là Fixed Size nên size vẫn giữ nguyên.

Xem phần đính kèm 3908

Đây là hình tạo cái usb WinRE, chỉ làm được trên máy có một Win, máy UEFI kia của tôi cài nhiều Win quá thì bị lỗi:

Xem phần đính kèm 3904

Xem phần đính kèm 3905

Xem phần đính kèm 3906

Hình sau khi cài xong chạy defragment:

Xem phần đính kèm 3909

Xem phần đính kèm 3910
Sau khi Bác dùng một khoảng thời gian thì Bác thấy ra sao?
Cháu dùng thấy chạy rất nhanh, nhẹ và ổn định.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Vẫn chạy ổn định cháu à, cảm ơn cháu rất nhiều nhé. Chúc cháu và gia đình luôn sức khoẻ, an vui và mọi sự như ý.
Cảm ơn Bác. Chúc Bác và gia đình luôn vui khoẻ và hạnh phúc.
Dạo này không thấy Bác lên forum nhiều. Chắc Bác đang bận công việc?

hcvnd

Rìu Chiến Chấm
Kiểu chạy Win từ file VHD này có cái hay là cho hiệu năng tương đương như máy thật (cài lên ổ cứng), cái hay nữa là ko cần phải backup hay ghost giếc gì cho mệt, thiết lập boot thì khá đơn giản.
Tương lai chắc MS cho phép boot thẳng vào Win từ file .WIM.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Kiểu chạy Win từ file VHD này có cái hay là cho hiệu năng tương đương như máy thật (cài lên ổ cứng), cái hay nữa là ko cần phải backup hay ghost giếc gì cho mệt, thiết lập boot thì khá đơn giản.
Tương lai chắc MS cho phép boot thẳng vào Win từ file .WIM.
Theo mình phán đoán những dòng Laptop mà có đặt chế độ: "Khôi phục mặc định về như khi mới xuất xưởng" thì công nghệ sử dụng khả năng có các tính năng gần giống như vậy. Không biết có đúng không?

hcvnd

Rìu Chiến Chấm
Theo mình phán đoán những dòng Laptop mà có đặt chế độ: "Khôi phục mặc định về như khi mới xuất xưởng" thì công nghệ sử dụng khả năng có các tính năng gần giống như vậy. Không biết có đúng không?
Mình cũng nghĩ như vậy, MS có hẳn một bộ toolkit trong ADK để hỗ trợ cho việc đó.
Ngoài ra bản thân Windows cũng có sắn công cụ DISM với lệnh Capture-image và Apply-image để chụp và bung file wim mà bạn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn Bác. Chúc Bác và gia đình luôn vui khoẻ và hạnh phúc.
Dạo này không thấy Bác lên forum nhiều. Chắc Bác đang bận công việc?

Khi rảnh thì Bác vẫn lên forum đó cháu, chỉ trừ khi có hẹn với Bác sĩ hay phải đi mua sắm đồ dùng sinh hoạt thì mới không online thôi. Cảm ơn cháu đã hỏi thăm.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Em hay nghịch máy tính, kiểu xóa driver, tải phần mềm lung tung, virus các kiểu thì dùng cách này có sửa được hết các lỗi không ạ?
Nếu là tôi thì trước khi muốn test nhiều thứ, tôi chép thêm bản VHD hay VHDX vào ổ cứng di động, bản còn lại trên máy thì cứ chỉnh sửa tha hồ, đến khi gặp lỗi thì bỏ nó đi, lại chép bản gốc về dùng tiếp.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Em hay nghịch máy tính, kiểu xóa driver, tải phần mềm lung tung, virus các kiểu thì dùng cách này có sửa được hết các lỗi không ạ?
Bạn làm như Bác @Hoang Duch2 nhé.
Cuối VIDEO mình có nói rõ là: Bạn copy File VHDX sang phân vùng khác, đến khi dùng lỗi thì xóa bỏ File VHDX đang dùng đi và COPY lại File VHDX đã lưu về phân vùng cũ. Như vậy bạn lại có một bản Windows như vừa mới cài đặt.

Lang Thang

Rìu Chiến
Các cháu nó tải phần mềm về Hack luôn mật khẩu Admin... Vậy là xong...
Cái này do bạn cấp quyền người dùng bình thường, còn nếu bạn cấp quyền trẻ em và chỉ cho trẻ sử dụng một số phần mềm đã cài trên PC và không cho phép trẻ cài phần mềm khi chưa có sự đồng ý của tài khoản quản trị (Có thể cho trẻ gửi qua Email và mình có thể đồng ý qua tài khoản trực tuyến của Micrsoft). Cái này có thể kiểm soát, hạn chế được thời gian, các trang Web mà PC được phép truy cập. Bạn đặt mật khẩu BIOS và không cho phép boot vào USB, CD.... Mình đã dùng trò này cho đứa em gái lớp 11 học trọ xa nhà. Kết quả nó cũng nhờ mấy người bạn để phá nhưng tất nhiên là không được. Vì mình cài chế độ nhập mật khẩu sai 2 lần máy khóa 60 phút => nản toàn tập. Nó cũng không thể cài dc máy hay dùng USB boot. Cái này có cái dở là nhiều lúc nó bấm vào gửi email để xin phép liên tục thì ?
4383

4385

4384

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cái này do bạn cấp quyền người dùng bình thường, còn nếu bạn cấp quyền trẻ em và chỉ cho trẻ sử dụng một số phần mềm đã cài trên PC và không cho phép trẻ cài phần mềm khi chưa có sự đồng ý của tài khoản quản trị (Có thể cho trẻ gửi qua Email và mình có thể đồng ý qua tài khoản trực tuyến của Micrsoft). Cái này có thể kiểm soát, hạn chế được thời gian, các trang Web mà PC được phép truy cập. Bạn đặt mật khẩu BIOS và không cho phép boot vào USB, CD.... Mình đã dùng trò này cho đứa em gái lớp 11 học trọ xa nhà. Kết quả nó cũng nhờ mấy người bạn để phá nhưng tất nhiên là không được. Vì mình cài chế độ nhập mật khẩu sai 2 lần máy khóa 60 phút => nản toàn tập. Nó cũng không thể cài dc máy hay dùng USB boot. Cái này có cái dở là nhiều lúc nó bấm vào gửi email để xin phép liên tục thì ?
Xem phần đính kèm 4383
Xem phần đính kèm 4385
Xem phần đính kèm 4384
Bạn đặt như vậy là mình sẽ học tập theo.
Nhưng có ổ ảo cho nghịch máy thoải mái hơn nhiều.