Hướng dẫn - (Video) Windows 7-8-8.1-10 Professional chạy siêu mượt và dùng vĩnh cửu không lỗi cho tới khi hỏng PC | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn (Video) Windows 7-8-8.1-10 Professional chạy siêu mượt và dùng vĩnh cửu không lỗi cho tới khi hỏng PC

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Video chất lượng, tuy nhiên hơi dài dòng, nếu được thì bạn tóm tắt thêm trong bài đăng thì hay.
Cảm ơn bạn quan tâm và khích lệ.
VIDEO cố gắng hướng dẫn cho các bạn chưa có kinh nghiệm nên hơi dài dòng.
Mình sẽ cập nhật bài viết chi tiết hơn sau.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác đã tạo thành công chưa ?

Cảm ơn cháu, Bác đã thấy rồi, Bác sẽ thực hành và báo kết quả sau nhé. Bác sẽ làm với bản Win7 có kèm driver usb 3.0. Phần tạo usb có WinRE thì hôm qua Bác có thử nhưng máy của Bác báo là không thực hiện được, cháu cũng biết là máy Bác đang cài nhiều Win quá nên nó lộn xộn đó.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cũng tạo một cái xem thử nó ra sao.

Hôm qua lúc chưa nhìn thấy Create VHD, Bác có dùng bootice để tạo VHDX và nhờ tới tools WinNTsetup giống như hình để cài bản Win7x64 usb3.0 vào thử, cuối cùng nó không boot lên được cháu, cháu làm xong thì cho Bác xem cái hình từ Bootice của MBR\PBR và Parts Manage của bên cháu nhé.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cảm ơn cháu, Bác đã thấy rồi, Bác sẽ thực hành và báo kết quả sau nhé. Bác sẽ làm với bản Win7 có kèm driver usb 3.0. Phần tạo usb có WinRE thì hôm qua Bác có thử nhưng máy của Bác báo là không thực hiện được, cháu cũng biết là máy Bác đang cài nhiều Win quá nên nó lộn xộn đó.
Nếu Bác tích hợp File cứu hộ luôn vào USB Recovery thì đòi hỏi dung lượng lớn mới thành công.
Việc cài nhiều bản Windows không ảnh hưởng vì nó chỉ tạo ra bản cứu hộ cho Windows hiện tại thôi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nếu Bác tích hợp File cứu hộ luôn vào USB Recovery thì đòi hỏi dung lượng lớn mới thành công.
Việc cài nhiều bản Windows không ảnh hưởng vì nó chỉ tạo ra bản cứu hộ cho Windows hiện tại thôi.
Thời gian này tôi bận rộn quá nên ko vọc vạch gì được . Sau này rỗi sẽ xem kỷ topic . Tôi nhìn thấy nhưng chưa xem qua . Giở chân sau xịt 1 vài giọt cho có mùi :p

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Hôm qua lúc chưa nhìn thấy Create VHD, Bác có dùng bootice để tạo VHDX và nhờ tới tools WinNTsetup giống như hình để cài bản Win7x64 usb3.0 vào thử, cuối cùng nó không boot lên được cháu, cháu làm xong thì cho Bác xem cái hình từ Bootice của MBR\PBR và Parts Manage của bên cháu nhé.
Cháu không dám dùng các phần mềm can thiệp vào hệ thống, vì cháu hiện tại chỉ có 1 máy tính để làm việc. Nếu muốn can thiệp Boot cháu sẽ dùng luôn lệnh BCDEdit của Windows để chỉnh sửa.
Tạo mới VHDX thì định dạng của nó tốt hơn nhiều việc Bác tạo File VHDX bằng các phần mềm khác hay File có sẵn vì định dạng mới hỗ trợ tiết kiệm không gian ổ đĩa và chạy nhanh hơn, hỗ trợ Boot tốt hơn.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cháu làm VIDEO này hướng dẫn cài đặt như vậy là để tránh hướng dẫn nhiều lệnh CMD để tích hợp Boot cho VHDX và những hướng dẫn về định dạng ổ cứng mà nhiều bạn còn chưa thông thạo sẽ khó hiểu.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu làm VIDEO này hướng dẫn cài đặt như vậy là để tránh hướng dẫn nhiều lệnh CMD để tích hợp Boot cho VHDX và những hướng dẫn về định dạng ổ cứng mà nhiều bạn còn chưa thông thạo sẽ khó hiểu.
Bác dĩ nhiên muốn làm giống y như video của cháu, hôm qua nhân lúc không mở được cái Create VHD, Bác mới dùng thử cách khác xem sao đó cháu, rôi lại bị vụ usb không create được nữa.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác dĩ nhiên muốn làm giống y như video của cháu, hôm qua nhân lúc không mở được cái Create VHD, Bác mới dùng thử cách khác xem sao đó cháu, rôi lại bị vụ usb không create được nữa.
Bác dùng tạm USB có tích hợp Windows RE có sẵn của Bác trước đi nhé.
Đêm cháu xem lại nguyên nhân tại sao.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác dùng tạm USB có tích hợp Windows RE có sẵn của Bác trước đi nhé.
Đêm cháu xem lại nguyên nhân tại sao.

Bác đâu có usb nào có tích hợp RE sẵn, chỉ toàn là các WinPE thôi. Bác thấy thông báo như vậy thì chắc không thử với với bản Win 7 được rồi cháu. Hôm qua lúc làm thử với WinNTsetup thì nó báo là chỉ cài được Win7 Ultimate/Enterprise mới boot được từ VHDX. Hôm nay nhìn kỹ lại từ bên đây thì nó chỉ áp dụng cho Win 8 trở lên:

3825

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác đâu có usb nào có tích hợp RE sẵn, chỉ toàn là các WinPE thôi. Bác thấy thông báo như vậy thì chắc không thử với với bản Win 7 được rồi cháu. Hôm qua lúc làm thử với WinNTsetup thì nó báo là chỉ cài được Win7 Ultimate/Enterprise mới boot được từ VHDX. Hôm nay nhìn kỹ lại từ bên đây thì nó chỉ áp dụng cho Win 8 trở lên:

Xem phần đính kèm 3825
Vâng đúng vậy.
Cháu chưa kịp viết kỹ được cho bài đăng. Cháu sẽ bổ xung cho đủ sau.
Muốn cài Windows 7 thì phải chọn vào VHD và Fixed size.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm

Xem phần đính kèm 3825
Chủ yếu trong quá trình cài đặt là vào được đến Command Prompt để nhập CMD.
Khi cài Windows 10 Pro trên máy chủ cũng đã có sẵn WinRE trên phân vùng Recovery trên ổ cứng rồi.
Nhưng cháu hướng dẫn như vậy vì có rất nhiều máy tính của các bạn khác vì sử dụng bản GHOST trên mạng sẽ bị lược bớt cho nhẹ.
Bác có thể vào trực tiếp WinRE trên ổ cứng sau khi cài Win 10 là được mà không phải tạo USB Recovery.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác phải dung usb cứu hộ của Anhdv, boot vào UEFI, bản Win10PEx64, chọn CMD runs as admin và type các lệnh theo hướng dẫn của cháu bắt đầu từ:

Diskpart: select vdisk file =..........
attach vdisk
list disk
select disk...
exit

Sau đó từ X:\windows\system32> I:\WIN\setup.exe

Cài đặt bản Win10-1903 thành công rồi cháu, boot vào lên bình thường như video của cháu vậy, với bệnh nghề nghiệp của Bác thì Bác cứ muốn xem từ BCD của Bootice nó hiện ra sao, dưới đây là mấy hình của nó đây:

3827

3828

3829

3830

3831

3832

Check lại từ partition chứa VHDX thì Bác thấy size của nó như sau:

3833

Còn đây là Win VHDX, size của nó.

3834

Lúc làm thì Bác chọn Dynamic và size là 50GB, mình chỉ dung có trên 20Gb mà sao bên pv chứa nó hiện hết 50Gb vậy cháu?

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nếu Bác muốn Boot từ File VHDX có sẵn thì phải dùng CMD để gắn VHDX vào Boot như trong VIDEO và thêm một số việc nữa thì mới Boot được.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác phải dung usb cứu hộ của Anhdv, boot vào UEFI, bản Win10PEx64, chọn CMD runs as admin và type các lệnh theo hướng dẫn của cháu bắt đầu từ:

Diskpart: select vdisk file =..........
attach vdisk
list disk
select disk...
exit

Sau đó từ X:\windows\system32> I:\WIN\setup.exe

Cài đặt bản Win10-1903 thành công rồi cháu, boot vào lên bình thường như video của cháu vậy, với bệnh nghề nghiệp của Bác thì Bác cứ muốn xem từ BCD của Bootice nó hiện ra sao, dưới đây là mấy hình của nó đây:

Xem phần đính kèm 3827

Xem phần đính kèm 3828

Xem phần đính kèm 3829

Xem phần đính kèm 3830

Xem phần đính kèm 3831

Xem phần đính kèm 3832

Check lại từ partition chứa VHDX thì Bác thấy size của nó như sau:

Xem phần đính kèm 3833

Còn đây là Win VHDX, size của nó.

Xem phần đính kèm 3834

Lúc làm thì Bác chọn Dynamic và size là 50GB, mình chỉ dung có trên 20Gb mà sao bên pv chứa nó hiện hết 50Gb vậy cháu?
Cháu cũng thấy lạ.
Bởi Windows 10 Pro chạy trên VHDX của cháu thì Size cháu lại không chú ý.
Cháu cài xong Win 8.1 Pro thì chú ý để làm VIDEO lên mới thấy rõ Size của nó.
Vì cháu phải xóa bỏ để lấy chỗ cài Win 8.1 Pro để làm VIDEO lên không chụp ảnh lại được rồi.
Rỗi cháu cài lại để kiểm tra.
Cháu bổ xung lại một số chú ý cho bài viết rồi. Bác xem lại nhé.