Hướng dẫn - (Video) Windows 7-8-8.1-10 Professional chạy siêu mượt và dùng vĩnh cửu không lỗi cho tới khi hỏng PC | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn (Video) Windows 7-8-8.1-10 Professional chạy siêu mượt và dùng vĩnh cửu không lỗi cho tới khi hỏng PC

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Trong Video này tôi sẽ giới thiệu với các bạn:
+ Cách cài đặt hệ điều hành Windows 7-8-8.1-10 Professional chạy siêu mượt và dùng vĩnh cửu không lỗi cho tới khi hỏng PC
+ Cách cài đặt Windows 7-8-8.1-10 từ ổ cứng
+ Cách tạo USB dùng để cứu hộ máy tính
Các bạn muốn cho các cháu nhỏ dùng máy tính mà không sợ cháu phá máy, xoá mất dữ liệu thì nên xem VIDEO này
Các bạn muốn cài đặt một bản Windows 7-8-8.1-10 để dùng tới khi hỏng PC ?
Các bạn muốn máy tính luôn chạy nhanh như mới cài đặt ?
Cách làm trải qua các bước chính như sau:
Bước 1:
Tạo ra đĩa cứng ảo phù hợp
Bước 2: Vào WinRE để gắn đĩa cứng ảo giúp cho hệ thống Boot nhận ra sự tồn tại của nó
Bước 3: Cài đặt Windows lên đĩa cứng ảo.
Mời các bạn xem VIDEO này và góp ý thêm cho tôi

Một số nội dung chú ý bổ xung:
1/ Tạo USB Recovery:
- Nếu bạn nào cài đặt Windows 10 Pro trên máy chủ đầy đủ thì nó đã tích hợp sẵn WinRE trên ổ cứng nằm ở phân vùng Recovery nên không cần tạo mà chỉ cần vào WinRE trực tiếp là được.
- Hoặc bạn có thể sử dụng USB Boot Windows đầy đủ thì nó cũng tích hợp WinRE trong đó.
- USB Recovery chỉ thực sự cần thiết khi máy tính của bạn bị lỗi. Vì vậy tôi mới tích hợp giới thiệu trong VIVDEO.
-Mình làm thêm bài giới thiệu riêng ở đây:
2/ Chọn định dạng đĩa ảo phù hợp:
- Nếu bạn cài Windows 7 Enterprise, Windows 7 Ultimate thì khi chọn định dạng đĩa ảo phải chọn là: "VHD" và "Fixed size"
- Nếu bạn cài Windows 8 Pro trở lên thì nên chọn định dạng đĩa ảo như trong VIDEO là: "VHDX" và "Dynamically"
3/ Lưu ý quan trọng: Khi bạn đã gắn được đĩa cứng ảo rồi mà lại khởi động lại hay tắt máy mà không cài Windows ngay lên nó bằng lệnh CMD thì đĩa cứng ảo sẽ lại tự động bị tháo ra.
4/ Nếu bạn nào đã có sẵn File đĩa ảo có định dạng "VHD" hay "VHDX" để gắn vào máy ảo thì có thể trực tiếp dùng nó.
Cách làm này tôi sẽ làm một VIDEO khác để hướng dẫn cho các bạn.
Rất mong sự ủng hộ của các bạn.
5/ Đây là kênh Youtube tôi dùng để dạy học Vật Lí cấp 3.
Rất mong sự ủng hộ của các Bác, các bạn bằng cách đăng ký kênh và báo cho các cháu tham khảo học tập giúp tôi.
Xin cảm ơn sự ủng hộ của các Bác, các bạn nhiều.
6/ Các bạn cài theo hướng dẫn sau sẽ luôn luôn có thể sử dụng diệt VIRUS bản quyền và máy tính sẽ chạy nhanh hơn nhều nhé:
+ Bước 1: Cài đặt hệ điều hành Windows 10 Pro và Office 2019 Pro Plus Retail trên máy tính chủ xong thì không cần cài phần mềm diệt VIRUS
+ Bước 2: Cài đặt hệ điều hành Windows 10 Pro và Office 2019 Pro Plus Retail trên đĩa ảo VHDX xong thì không cần cài phần mềm diệt VIRUS vội mà hãy COPY đĩa ảo đó và lưu trữ ở phân vùng an toàn

+ Bước 3: Cài phần mềm diệt VIRUS bản quyền lấy miễn phí theo Link sau:
(Đây là McAfee Internet 6 tháng bản quyền miễn phí theo Mail, tính từ thời điểm bạn đăng kí)

Các bạn lưu ý rằng Key diệt VIRUS bản quyền theo mail tôi giới thiệu ở Link trên do FACEBOOK hỗ trợ. Vì vậy nó sẽ sống mãi theo thời gian, chỉ cần bạn 6 tháng tạo Mail mới và cài lại vào VHDX mới là bạn được dùng miễn phí cả đời nhé.
+ Bước 4: Khi nào hết hạn bản quyền McAfee McAfee thì bạn lại xóa bỏ File đĩa ảo VHDX đang dùng và COPY lại File đĩa ảo VHDX đã lưu trữ cũ lại ổ D:
Sau đó lại đăng kí Key McAfee mới và cài vào.
=> Như vậy thì bạn luôn được dùng diệt VIRUS bản quyền và máy tính luôn chạy nhanh như mới cài đặt nhé.

Sửa lần cuối:

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Dù sao cũng là 1 cách hay.
Còn mình thì hay dùng Guest Acc hoặc Chid Acc như hình sau (WinXP > W10 đều có tính năng này):
Cách này các cháu nó Format ổ cứng hoặc tải phần mềm phá máy về... thì thôi rồi...
Làm như cách của mình thì nó nghịch khá thoải mái.
Con nhà mình nó nghịch tợn lắm: Root điện thoại, phá mật khẩu máy tính...hung tàn luôn...

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Dù sao cũng là 1 cách hay.
Còn mình thì hay dùng Guest Acc hoặc Chid Acc như hình sau (WinXP > W10 đều có tính năng này):
Nếu bạn đã có sẵn các File đĩa cứng ảo để chạy máy ảo thì bạn chỉ cần dùng thêm vài lệnh CMD là có thể Boot vào như trên mà không cần tạo mới nhé.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cách này các cháu nó Format ổ cứng hoặc tải phần mềm phá máy về... thì thôi rồi...
Làm như cách của mình thì nó nghịch khá thoải mái.
Trong Guest Acc hoặc Chid Acc : Ở Acc Admin mình có thể quan sát các cháu tìm hiểu và vọc phá máy các kiểu, kể cả tải về Virus. Còn format ổ cứng thì các cháu ở các Acc đó không thực hiện được trừ khi mình cho phép.

Còn trường hợp các cháu quá giỏi, để có thể điều khiển Hệ điều hành chính bằng cách khác thì CHỊU :p

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Trong Guest Acc hoặc Chid Acc : Ở Acc Admin mình có thể quan sát các cháu tìm hiểu và vọc phá máy các kiểu, kể cả tải về Virus. Còn format ổ cứng thì các cháu ở các Acc đó không thực hiện được trừ khi mình cho phép.

Còn trường hợp các cháu quá giỏi, để có thể điều khiển Hệ điều hành chính bằng cách khác thì CHỊU :p
Các cháu nó tải phần mềm về Hack luôn mật khẩu Admin... Vậy là xong...

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm

Trước mình dùng Case PC:
+ Chỉ cho các cháu vào các trang giới hạn
+ Disable USB Bios, đặt Pass Bios
=> Cháu tháo pin CMOS....
Dùng Laptop:
+ Chỉ cho các cháu vào các trang giới hạn
+ Disable USB Bios, đặt Pass Bios, Boot chỉ từ HDD
=> Cháu dùng máy tính nhà bạn, gửi mail của mình gửi cho người khác các phần mềm => Sau đó về máy nhà tải xuống và cài đặt...=> Phá thủng trời luôn...

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác mới mở ra lại đây cháu, chất lượng vẫn là 360, lần này sao Youtube chuyển chất lượng lâu quá, bên đây Bác post một video dài 30 phút thì chỉ có 2 đến 3 phút sau là chất lượng thay đổi ngay. Bác đang dùng soft chuyển đổi chất lượng để xem kết quả thế nào. Nếu Youtube không đổi thì Bác sẽ gửi video chất lượng mới cho cháu nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác đã xem xong video của cháu, đây là video hướng dẫn rất chi tiết và dễ hiểu, cách đây 5 năm Bác cũng đã từng tạo VHD và VHDX cho Win8 và 7, lúc đó thì dùng một cái tools khác, Bác quên mất tên rồi, có dịp sẽ tìm lại. Thời đó làm xong còn phải làm thêm một số thao tác thì mới boot vào được đó cháu. Giờ thì có video này của cháu, Bác có thể thực hành dễ dàng hơn, phần chọn boot mặc định thì Bác hay setup từ tools Bootice, cháu thử thêm tools Bootice vào, tìm tới file BCD xem nó setup các bản Win như thế nào trên bản VHDX này. Cảm ơn cháu đã bỏ công sức và thời gian tạo ra một video rất có giá trị. Bác cũng chúc cháu và gia đình luôn sức khoẻ, hạnh phúc và mọi sự an lành nhe.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác có làm thử theo hướng dẫn, Bác đang sử dụng bản Win 10 Pro 1809 build 17763.475, khi chọn từ Action thì hoàn toàn không có create VHD, không biết bên đó cháu đang dùng Win 10 build mấy vậy cháu?

Xem phần đính kèm 3815

Xem phần đính kèm 3814
Cháu đang sử dụng bản Win 10 Pro for Workstations 1809 build 17763.475
Bác cần chọn Disk Management rồi chọn Action sẽ có Create VHD

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Video của cháu đã có HD rồi, làm nãy giờ Bác lo chuyển đổi và cả reup lại video trên youtube xem nó có thay đổi chất lượng không. Phần turn on Bitlocker như máy của Bác, chỉ có một mình Bác xem thì không cần thao tác này phải không cháu?
Bác bật BitLocker cũng giúp tránh cho bị nhiễm Virus dễ dàng các phân vùng chứa dữ liệu này.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác đã xem xong video của cháu, đây là video hướng dẫn rất chi tiết và dễ hiểu, cách đây 5 năm Bác cũng đã từng tạo VHD và VHDX cho Win8 và 7, lúc đó thì dùng một cái tools khác, Bác quên mất tên rồi, có dịp sẽ tìm lại. Thời đó làm xong còn phải làm thêm một số thao tác thì mới boot vào được đó cháu. Giờ thì có video này của cháu, Bác có thể thực hành dễ dàng hơn, phần chọn boot mặc định thì Bác hay setup từ tools Bootice, cháu thử thêm tools Bootice vào, tìm tới file BCD xem nó setup các bản Win như thế nào trên bản VHDX này. Cảm ơn cháu đã bỏ công sức và thời gian tạo ra một video rất có giá trị. Bác cũng chúc cháu và gia đình luôn sức khoẻ, hạnh phúc và mọi sự an lành nhe.
Cháu rất kiêng kị những phần mềm can thiệp vào hệ thống khởi động

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm