This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Vì sao tốc độ upload thực tế lại khác xa so với trên speedtest?

Gia Long

Gà con
Chào các bác.
Do mình đang cần backup lại ổ cứng nên đang up lên drive
Mình thử trên speedtest thì tốc độ upload và download như này, tức là tầm khoảng 11-12MB/s
Thực tế tốc độ Download thì y như test, còn upload thì nó chỉ có vài chục tới vài trăm KB/s thôi
này là do sao nhỉ các bác?
Xin cảm ơn

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Speedtest giờ khá ảo rồi, bạn thử fast.com hoặc speedtest.vn xem có khác ko.
Với lại upload lên còn tùy vào host bạn up nữa.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
thằng isp (nhà mạng VN) nó biết dân tình hay vào trong speedtest để đo đường mạng.
nên riêng thằng speedtest nhà mạng nó mở full băng thông. nên lúc nào test cũng ra full băng thông cả.

Speedtest đối với VN hiện tại mà nói là GÂN GÀ
Hẵn chuyển sang dùng công cụ test khác để biết được băng thông chính xác của mình

quadensatgai

Rìu Sắt
Theo mình đoán thì speedtest nó chọn những server ở gần bạn tại Việt Nam, như Đà Nẵng, Hà Nội, hay HCM gì đó.
Mà cáp quang biển bị đứt thì chủ yếu ảnh hưởng tới băng thông quốc tế, còn trong nước vẫn ok. Nên tốc độ test trong nước thì tất nhiên nó sẽ cao rồi. Nhưng khi bạn up lên ggdrive thì nó là quốc tế nên tốc độ nó thấp.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Bạn ở #3 nói đúng đấy, mấy ông nhà mạng cũng lựa dịch vụ mà mở max băng thông chứ không phải lúc nào cũng như nhau đâu. Theo mình chuẩn nhất là bạn tải file từ host nước ngoài, cố định 1 host đó thôi, rồi đối chiếu lại kết quả ở nhiều thời gian khác nhau. Đó là tốc độ quốc tế, còn đo tốc độ trong nước thì cũng làm tương tự nhưng đổi host ở trong nước. Tóm lại ở VN mình, khách hàng chưa phải là thượng đế nên internet có chậm lag thì rán chịu hoặc đổi nhà cung cấp khác, chứ không khiếu nại được gì cả.

Hamano Kaito

Moderator
Trong speedtest nó có rất nhiều SV. Nếu bạn chọn 1 trong những SV được nhà mạng thả băng thông thì ko sao, chứ nếu chọn trúng mấy SV ko thả băng thông nó tải với úp như hạch luôn ấy
Cứ test vài SV khác là biết ngay. Còn test trong nước khỏi nói đến
-----
Vụ quyền lợi người dùng mình thấy đất nước nên cải thiện dần. Chứ nếu đề vầy khó mà sánh với cường quốc 5 châu

Gia Long

Gà con
Vâng :v do mình backup lên onedrive để chuyển qua 1 máy khác ấy bác
Tốc độ download thì vẫn ngon
Upload thì bị bóp quá

Gia Long

Gà con
sử dụng công cụ nào ấy bác, em mới thử fast.com và speedtest.vn như 1 bác phía trên có nói mà tốc độ cũng gần ngang thế :v

Hamano Kaito

Moderator
@Gia Long | Các trang test điều OK. Vậy vấn đề nằm ở hosts bạn upload rồi. Hosts đó bị nhà mạng bóp băng thông hoặc là hosts đó ko có luồng ưu tiên dành cho VN

tranht17

Búa Gỗ Đôi
One drive với google drive nếu upload file to dùng app của nó cùi lắm mở trình duyệt upload lên xem thế nào

Gia Long

Gà con
Ồ vậy là host đó chỉ bóp chiều upload còn chiều download thì nó chơi thả ga à bác :v

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
sử dụng công cụ nào ấy bác, em mới thử fast.com và speedtest.vn như 1 bác phía trên có nói mà tốc độ cũng gần ngang thế :v
theo thông tin em nhận thì nó không mở băng thông của fast nên tốc fast hẳn là tốc thực, nếu đo ra không đúng thì là do bác chưa chỉnh sever test đến sever mà bác đang down/up (ví dụ bác tải cái file trên máy chủ RUS thì bác phải chỉnh sever test trên fast là 1 isp nào đó đến từ RUS) >> đây mới là đo tốc đúng.

nếu bác chưa yên tâm thì có thể lợi dụng dịch vụ stream game của google để test:
Mã:
https://projectstream.google.com/speedtest

Gia Long

Gà con
projectstream cũng thế bác ã