Thảo luận - Ventoy v1.0.22 - Tạo boot siêu cấp cứu hộ máy tính đa năng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Ventoy v1.0.22 - Tạo boot siêu cấp cứu hộ máy tính đa năng

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
VENTOY BOOT SIÊU CẤP 😆😆
mình không biết dùng từ nào để diễn tả mã nguồn ventoy cho hết các Anh Em mình ạ! 😅
1. File.iso, file.wim, .. mình đặt ở bất kỳ đâu trên usb boot thì code cũng đều auto tự nhận dạng mà mình không cần phải chỉnh sửa tên file vất vả như dùng bootice trước đây ạ! 😆
2. Boot UEFI và Legacy load thẳng trực tiếp qua file.iso mà người sáng tạo đã thiết kế chuẩn ạ! 😆
3. Tất cả file.iso file.wim, linux ... đều nằm gọn trên phân vùng NTFS hay exFAT nên boot load nhanh như tốc độ ánh sáng ạ 😆
4. Ventoy là mã nguồn mở nên các Anh Em mình sẽ dễ dàng mod giao diện ạ! Và còn thêm nhiều tính năng hay khác nữa các Anh Em mình chia sẻ để mình học hỏi thêm với nhé 😃

☆ Ventoy Tạo Boot USB Siêu Cấp Cài Windows 10 UEFI Trực Tiếp Trên File.iso. Load Win10PEx64 UEFI Chuẩn

~☆~☆~☆~☆~☆~

Thành quả sau 5 ngày em chiến đấu quần quật các Anh, các Bác ạ 😆
cháu xin chân thành cảm ơn bác Hoang Duch2 và mọi người đã ủng hộ giúp cháu hoàn thành tốt đặc sản boot Ventoy ạ 😃

☆ Backup Ventoy hoàn hảo. imageUSB by PassMark Software V1.5 Build 1002 Backup MacOS bạn có tin không?

☆ P2. em đã Backup và Restore Ventoy boot uefi và legacy load trực tiếp file.iso thành công 100%.

☆ P1. em tìm đủ cách mới để boot ventoy chuẩn legacy và uefi.

Sửa lần cuối:

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Ventoy mình xài để cài win khá ngon. Mà chép iso của anhdvboot thì load vào được winpe nhưng không load được apps. Đành xài bản boot Sergei Strelec.
Mình dùng bản mới load nhận thấy full app và driver của anh anhdv luôn bạn ạ! Mình đang nghiên cứu xem vì sao có file.iso lại load lúc thì nhận lúc lại không như mình load cả bộ strelec thì boot uefi ok mà không có driver hay app gì chạy cùng bạn ạ 😅
Anh này đã build thành công và mình đang ngâm cứu xem có cần bổ sung thêm gì không mà bộ boot 24GB của anh ấy load rất mượt trọn bộ anhdvboot và NaxiBoot_3GB ạ 😀

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
VENTOY BOOT SIÊU CẤP 😆😆
mình không biết dùng từ nào để diễn tả mã nguồn ventoy cho hết các Anh Em mình ạ! 😅
1. File.iso, file.wim, .. mình đặt ở bất kỳ đâu trên usb boot thì code cũng đều auto tự nhận dạng mà mình không cần phải chỉnh sửa tên file vất vả như dùng bootice trước đây ạ! 😆
2. Boot UEFI và Legacy load thẳng trực tiếp qua file.iso mà người sáng tạo đã thiết kế chuẩn ạ! 😆
3. Tất cả file.iso file.wim, linux ... đều nằm gọn trên phân vùng NTFS hay exFAT nên boot load nhanh như tốc độ ánh sáng ạ 😆
4. Ventoy là mã nguồn mở nên các Anh Em mình sẽ dễ dàng mod giao diện ạ! Và còn thêm nhiều tính năng hay khác nữa các Anh Em mình chia sẻ để mình học hỏi thêm với nhé 😃

Bác chưa biết cách cho nó boot từ file .wim, bác chỉ boot được từ file iso thôi đó cháu.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Mình dùng bản mới load nhận thấy full app và driver của anh anhdv luôn bạn ạ! Mình đang nghiên cứu xem vì sao có file.iso lại load lúc thì nhận lúc lại không như mình load cả bộ strelec thì boot uefi ok mà không có driver hay app gì chạy cùng bạn ạ 😅
Anh này đã build thành công và mình đang ngâm cứu xem có cần bổ sung thêm gì không mà bộ boot 24GB của anh ấy load rất mượt trọn bộ anhdvboot và NaxiBoot_3GB ạ 😀
Ventoy sử dụng MBR gì mà mình backup chỉ 1KB là sao bạn ?.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Bác chưa biết cách cho nó boot từ file .wim, bác chỉ boot được từ file iso thôi đó cháu.
Bác cài Ventoy chưa ạ ?. Bạn xác nhận giúp cháu về backup 1KB được không ạ ?. (Cháu backup với BootICE)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác cài Ventoy chưa ạ ?. Bạn xác nhận giúp cháu về backup 1KB được không ạ ?. (Cháu backup với BootICE)

Bác đã có cái usb Ventoy từ lâu lắm rồi cháu à, nãy giờ bác chép file .wim vào nó cứ bị lỗi miết. Hôm trước cháu @Le Duc 287 có hướng dẫn bác cách dùng Tree View, bác tạo một folder ISO chuyển hết files ISO vào đó, giờ vào lại thì tự nhiên folder đó mất đi, các files ISO lại trở về hết từ root, tạo lại folder ISO khác, chưa kịp chép lại thì nó đã có lại hết các files nằm trong đó rồi. Nãy giờ chép thì Win báo không chép được, cứ on và off mãi, giờ nó báo thế này:

Check lại từ Bootice thấy thế này:

Giờ phải làm lại nữa rồi, đúng là lâu lâu lại có chuyện phải làm mãi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Nãy giờ bác clean cái usb đó làm lại, tưởng yên rồi nào ngờ đâu lại bị lỗi cháu à. Thôi giờ phải kiếm cái USB khác làm lại nữa. Hình ảnh đã làm trên cái usb bị hư đây:

Ở hình trên trước giờ làm bác không lưu ý chổ Option, nó có cho tạo thêm một phân vùng khác nữa, bác tạo thêm 40GB để phòng hờ.

Làm xong backup MBR, có các hình sau:

Vào diskgenius làm hoàn chỉnh pv 40GB:

Tạo thành công:

Nhưng rất tiếc, rút USB ra gắn lại để chuẩn bị chép file vào pv Fat16 thì bị lỗi:

Thôi đành ngậm ngùi chia tay với Ventoy từ usb này......

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Vâng bác, mình thì thường hay dùng rufus tạo boot cho usb làm bộ cài
Rufus thường chỉ nạp 1 fileboot chứ chưa có tạo thành phần hổ trợ boot đa năng phải không bác ơi 😀

Dạ cháu đang mode lại giao diện và thêm ít file rồi xuất ra file.tib để mọi người dễ thao tác như ghost win bác ạ!
Bước đầu cháu đã thành công khi chụp cả 2 phân vùng ventoy tạo và cháu bung ra chạy cũng tạm ổn. Nhưng cháu chưa biết khi tạo boot usb bằng acronis true image có phát sinh lỗi vặt hay không bác ạ! 😀

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Rufus thường chỉ nạp 1 fileboot chứ chưa có tạo thành phần hổ trợ boot đa năng phải không bác ơi 😀

Dạ cháu đang mode lại giao diện và thêm ít file rồi xuất ra file.tib để mọi người dễ thao tác như ghost win bác ạ!
Bước đầu cháu đã thành công khi chụp cả 2 phân vùng ventoy tạo và cháu bung ra chạy cũng tạm ổn. Nhưng cháu chưa biết khi tạo boot usb bằng acronis true image có phát sinh lỗi vặt hay không bác ạ! 😀
Hi mình cũng không rõ nữa bác, khi tạo boot file Iso từ rufus thì sau khi chọn dường dẫn cho nó xong thì 1 mình để nó tự boot theo mặc định là GPT hoặc MBR, còn nếu muốn tạo boot luôn chỏ cả 2 chuẩn thì mình click Alt + E là nó chuyển sang dual Boot đó bác :)

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Hi mình cũng không rõ nữa bác, khi tạo boot file Iso từ rufus thì sau khi chọn dường dẫn cho nó xong thì 1 mình để nó tự boot theo mặc định là GPT hoặc MBR, còn nếu muốn tạo boot luôn chỏ cả 2 chuẩn thì mình click Alt + E là nó chuyển sang dual Boot đó bác
Bất kỳ công cụ tạo boot nào nếu công cụ đó không tạo thêm nhiều thành phần boot khác nhau thì nó có đặc điểm chung và tính năng gần như nhau bác nhé! 😃
Các soft dưới đây có tính năng nạp boot gần như nhau bác nha!
ImageUSB by PassMark Software v1.5
Universal-USB-Installer-1.9.9.2
UNetbootin.6.81
YUMI.2.0.75

MultiBoot USB from softpedia
MultiBoot Utility from softpedia
PEToUSB

Chỉ riêng 2 soft này là mình đánh giá cao bác nhé! 😃
Ventoy2Disk
Easy2Boot

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Bất kỳ công cụ tạo boot nào nếu công cụ đó không tạo thêm nhiều thành phần boot khác nhau thì nó có đặc điểm chung và tính năng gần như nhau bác nhé! 😃
Các soft dưới đây có tính năng nạp boot gần như nhau bác nha!
ImageUSB by PassMark Software v1.5
Universal-USB-Installer-1.9.9.2
UNetbootin.6.81
YUMI.2.0.75

MultiBoot USB from softpedia
MultiBoot Utility from softpedia
PEToUSB

Chỉ riêng 2 soft này là mình đánh giá cao bác nhé! 😃
Ventoy2Disk
Easy2Boot
Uki bác, tks bác nhiều nha :)

Ideas Life PC

Búa Đá Đôi
Nãy giờ bác clean cái usb đó làm lại, tưởng yên rồi nào ngờ đâu lại bị lỗi cháu à. Thôi giờ phải kiếm cái USB khác làm lại nữa. Hình ảnh đã làm trên cái usb bị hư đây:

Ở hình trên trước giờ làm bác không lưu ý chổ Option, nó có cho tạo thêm một phân vùng khác nữa, bác tạo thêm 40GB để phòng hờ.

Làm xong backup MBR, có các hình sau:

Vào diskgenius làm hoàn chỉnh pv 40GB:

Tạo thành công:

Nhưng rất tiếc, rút USB ra gắn lại để chuẩn bị chép file vào pv Fat16 thì bị lỗi:

Thôi đành ngậm ngùi chia tay với Ventoy từ usb này......
Con mò ra nguyên nhân từ đâu rồi bác ạ 😃
Phân vùng boot gốc của Ventoy là chuẩn nhất và bất di bất dịch bác ạ! Tùy vào dung lượng thiết bị lưu trữ mà Ventoy sẽ Format Phân Vùng Boot thành Fat và Fat16 ạ! Phân vùng này mình chỉ được phép resize lớn hơn hoặc nhỏ lại và mình không được Format sang định dạng khác ngoài Fat, Fat16 mà Ventoy đã mặc định tạo lúc ban đầu bác nha! 😃
con đã thành công giai đoạn 1 là chuyển phân vùng chứa file boot từ ExFAT thành NTFS và rezise phân vùng boot của Ventoy và tạo boot kết hợp được với bộ anhdv khi xả nén tất cả file.iso bên trong mà vẫn boot ổn cả 2 chuẩn uefi và legacy rồi ạ! 😅
Mà hình như vẫn còn lỗi vặt nho nhỏ như khởi động bản win8pe lite mà con chưa biết chính xác nguyên nhân từ đâu ạ! con đang nghi ngờ là do con xả nén hết bộ anhdvboot lên phân vùng NTFS nên xảy ra lỗi trên hay sao ấy bác ạ! 😆