Hỏi/ Thắc mắc - Về ứng dụng Java? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về ứng dụng Java?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Các bác nào rành về software cho tôi hỏi
Khi xưa các ứng dụng hay dùng nền tản Java , sao bây giờ ít thấy .
Hiện tại tôi còn 1 vài ứng dụng 10 năm trước chạy trên nền Java , nhưng hầu như sau này ít thấy
Vậy Java có nhược điểm gì mà giờ ít thấy ứng dụng chạy nền tảng Java . Bác nào rõ thì nhín chút thời gian thông não giúp với :p

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Các bác nào rành về software cho tôi hỏi
Khi xưa các ứng dụng hay dùng nền tản Java , sao bây giờ ít thấy .
Hiện tại tôi còn 1 vài ứng dụng 10 năm trước chạy trên nền Java , nhưng hầu như sau này ít thấy
Vậy Java có nhược điểm gì mà giờ ít thấy ứng dụng chạy nền tảng Java . Bác nào rõ thì nhín chút thời gian thông não giúp với :p
Em đang dùng Serviio cần phải có Java

laanhtuanngoc

Rìu Bạc
Em nghĩ vấn đề ở đây là bảo mật và hiệu suất. Ngày xưa java là ngôn ngữ lập trình chủ yếu mà gần như dân lập trình nào cũng phải sử dụng. Dần dần xuất hiện những ngôn ngữ lập trình mới tốt hơn nên giờ ít phần mềm viết trên cái này

boyk3n

Gà con
Mình đang làm java đây, bây giờ hầu hết mình thấy ít có ứng dụng nào trên desktop còn đc viết bằng java. Hiện tại, java được dùng để viết các ứng dụng web và phần lớn là web cho banking cần bảo mật. Và ứng dụng còn dùng java mà mình còn dùng là iReport hay Jasper report. Bây giờ mình thấy họ viết app cho desktop dạng dòng lệnh (CLI) thì cũng viết bằng Python. Còn những ứng dụng khác là đuôi .exe.

Hamano Kaito

Moderator
Ngày trước lịch âm dương của bạn Đức cũng viết = java , vì vậy máy nào ko cài java thì ko thể chạy được

Viết bằng Java sẽ bị lệ thuộc vào ngôn ngữ của Java ! Chẵn hạn như sếp đang nói
Mình thấy 1 số hãng phần mềm lớn vẫn còn dùng Java để chạy độc lập với phần mềm <== như check bản quyền, bảo mật thông tin trial,.........Những phần mềm này hầu như chạy độc lập ko cần đến Java nhưng vẫn chạy được (kiểu kết nối thông qua tệp thực thi và thư viện Java có sẵn trong tệp .dll)
Java theo mình thì ko thể nén file quá lớn mà tách rời ra thì ngôn ngữ khác tiện hơn. Cho nên kết hợp cả 2 là nhất........{tongue}

likeifyoulike

Rìu Vàng
#1 Job Market (Thị trường việc làm)
Nếu bạn muốn mở một công ty Khởi nghiệp (Start-up) thì ngôn ngữ lập trình tốt nhất có thể học là JavaScript hoặc Python
Nếu bạn thích làm về game hoặc mảng ngân hàng thì một sự lựa chọn tốt hơn có thể là c-sharp hoặc C ++

#2 What do you want to build? (bạn muốn build về cái gì)
Nếu bạn muốn build ứng dụng ios mà cụ thể ở đây là iphone hoặc ipad thì dùng Swift
Nếu bạn muốn build ứng dụng Android thì dùng Java, Kotlin
Website
thì dùng JavaScript, HTML, CSS
Data, engineering, science
thì dùng Python, R, MATLAB
Game Development
thì dùng
C++ hoặc C#