Về phần cứng máy tính: nhờ các anh chị giúp đỡ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Về phần cứng máy tính: nhờ các anh chị giúp đỡ

• Thread starter Duy 411
  • Ngày gửi
D

Duy 411

Láp của em mã n56jn Asus ssd mới mua là kington 240 g ;
- em mới mua cái ssd để thay cho cái hdd cho cái laptop thì sảy ra sự cố
thay ssd vào thì máy không vào boot được treo luôn ở phần nhắc lệnh có cái dấu gạch ngang đấy ạ vào boot thì vẫn thấy nhận có ổ ssd đấy .
-thay ssd đó mang qua máy cây cài win với ý tưởng là cài luôn win rồi qua lắp vào lap thì vẫn tình trạng treo như thế cắm lại vào máy cây thì vẫn dùng bình thường .
còn lắp lại em hdd cũ vào laptop thì cũng vẫn sử dụng được .
thế rút cuộc là lỗi nó nằm ở đâu thế ạ .
bios của em đã cập nhật lên bản mới nhất của nhà sản xuất .

thanhduy1997

Búa Đá
Bạn vào bios xem nó đã nhận ssd vs hdd 1 lúc chưa, rồi chỉnh boot cho sdd, bắt đầu cài win lại trên lap luôn

mrJaden

Rìu Bạc Đôi
thay ssd vào thì máy không vào boot được treo luôn ở phần nhắc lệnh có cái dấu gạch ngang đấy ạ vào boot thì vẫn thấy nhận có ổ ssd đấy .
-thay ssd đó mang qua máy cây cài win với ý tưởng là cài luôn win rồi qua lắp vào lap thì vẫn tình trạng treo như thế cắm lại vào máy cây thì vẫn dùng bình thường .
chào bạn, mình góp ý kiến thế này, bạn để ý chỗ mình gạch chân trên bài bạn nhé:
bạn nói rõ SSD mới mua thì tức là SSD đó chưa có HĐH đúng ko? vậy khi laptop đang xài HDD mà bạn tháo ra tức nó ko còn HĐH nữa, bạn phải boot từ USB cài win để tiến hành cài HĐH trên cái SSD thì mới xài đc
Cái ý tưởng của bạn sai hoàn toàn rồi nhé, trừ TH là bạn làm ghost đa cấu hình thì mới đc. Khi thực hiện cài win thì nó sẽ nhận diện mainboard, phần cứng trên cái desktop (máy cây) của bạn và ghi lên SSD, khi bạn cài xong lên SSD mà lại mang qua laptop, tức là phần cứng thay đổi, dù còn win trên SSD nhưng nó ko thể boot trên laptop của bạn đc==> quay về bước trên mình vừa nói thì mới dùng đc nhé!

Ducphutv

Búa Gỗ Đôi
chào bạn, mình góp ý kiến thế này, bạn để ý chỗ mình gạch chân trên bài bạn nhé:
bạn nói rõ SSD mới mua thì tức là SSD đó chưa có HĐH đúng ko? vậy khi laptop đang xài HDD mà bạn tháo ra tức nó ko còn HĐH nữa, bạn phải boot từ USB cài win để tiến hành cài HĐH trên cái SSD thì mới xài đc
Cái ý tưởng của bạn sai hoàn toàn rồi nhé, trừ TH là bạn làm ghost đa cấu hình thì mới đc. Khi thực hiện cài win thì nó sẽ nhận diện mainboard, phần cứng trên cái desktop (máy cây) của bạn và ghi lên SSD, khi bạn cài xong lên SSD mà lại mang qua laptop, tức là phần cứng thay đổi, dù còn win trên SSD nhưng nó ko thể boot trên laptop của bạn đc==> quay về bước trên mình vừa nói thì mới dùng đc nhé!
Chuẩn xác, 1 là cài bằng USB, 2 là cài bằng DVD.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cái này thì nạp lại MBR là được nhé bạn. Lỗi thường xảy ra bị bạn ghost.

harukido

Búa Gỗ Đôi

Delete hết tất cả các ổ ở ổ SSD cài lại từ đầu không ghost. tạo lấy 1 bộ ngon lành hẵng ghost.