Hỏi/ Thắc mắc - Về Kit ram adata xpg? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về Kit ram adata xpg?

lasperpen

Búa Gỗ
E dạo trên facebook thấy bài đăng ram này rẽ hơn mấy ram khác mà e nhìn trên hình là kit ram 8x4gb
Vậy cho e hỏi e gắn 2 thanh nó có gì khác không vậy

MocLove

Rìu Sắt
Về cơ bản thì kit ram sẽ chạy nhanh hơn xíu. So với bạn cắm 2 thanh cũng ko ảnh hưởng nhiều. Mình nghĩ kit ram dành cho OC nhiều hơn. Còn cứ 2 thanh bus giống nhau là có thể Dual Chanel đc rồi.

lasperpen

Búa Gỗ
Về cơ bản thì kit ram sẽ chạy nhanh hơn xíu. So với bạn cắm 2 thanh cũng ko ảnh hưởng nhiều. Mình nghĩ kit ram dành cho OC nhiều hơn. Còn cứ 2 thanh bus giống nhau là có thể Dual Chanel đc rồi.
Nếu như v e cắm 3 thanh nó cũg như 2 thanh luôn hay sao v bác, tại kinh tế cho phép cỡ 3 thanh đó à

J11_PRO

Gà con
Đây là kit 8 thanh 4GB bạn muốn gắn bao nhiêu cũng dc nhưng nên là số chẵn để nó chạy dual channel, bạn cũng nên kiểm tra xem main có bao nhiêu khe ram và nó support loại ram nào nữa, nếu main ít khe ram thì nên gắn thanh dung lượng cao hơn thì tiết kiệm không gian và dễ nâng cấp hơn

HongHai

Rìu Chiến
chơi 2 cây mỗi cây 16GB chạy dual channel, chọn loại có bus cao lên cỡ 3000 - 3200 Mhz là nhanh như gió. coi main suport tới bus ram bao nhiêu mua bấy nhiêu. Nhưng coi lại ssd vs cpu có đủ nhanh ko nghẽn cổ chai cũng như ko à. Mình chuộng ram của corsair

Hamano Kaito

Moderator
chơi 2 cây mỗi cây 16GB chạy dual channel, chọn loại có bus cao lên cỡ 3000 - 3200 Mhz là nhanh như gió. coi main suport tới bus ram bao nhiêu mua bấy nhiêu. Nhưng coi lại ssd vs cpu có đủ nhanh ko nghẽn cổ chai cũng như ko à. Mình chuộng ram của corsair

Nghẽn cổ chai gì bạn ? Nếu ram bus cao mà CPU bus thấp, nó tự hạ xuống chạy cùng với CPU
Bạn có hiểu nghẽn cổ chai là gì ko vậy ? Có lẽ mình nên viết 1 bài về nghẽn cổ chai quá.....{amazed}

HongHai

Rìu Chiến
Nghẽn cổ chai gì bạn ? Nếu ram bus cao mà CPU bus thấp, nó tự hạ xuống chạy cùng với CPU
Bạn có hiểu nghẽn cổ chai là gì ko vậy ? Có lẽ mình nên viết 1 bài về nghẽn cổ chai quá.....{amazed}

vãi bác, giả sử ram bus 3200 mà cpu hạ xuống còn 2400 thì mua ram 2400 cho rồi mua 3200 chi phí tiền. nghẽn cổ chai là từ dùng cho việc ko sử dụng hết công suất của bộ phận này do bộ phận khác ko đáp ứng đc chứ có quy định nghẽn cổ chai là cái gì đâu.

Hamano Kaito

Moderator
@HongHai | Bạn sai rồi, nghẽn ở đây ko phải là sử dụng hết công suất mà là chạy bị chậm tiến độ đi.
Bạn cho nước vào cái chai có nút thắt và chai ko có nút thắt, bạn thử chổng ngược xuống nước chảy có nhanh bằng cái chai ko có nút thắt ko ?
Quy trình xử lý nó cũng y chang vậy, nếu 1 thành phần nào đó gây nghẽn sẽ làm gánh nặng cho các thành phần con tương ứng của nó.
Vd điển hình là CPU xử lý quá yếu, con card màn hình xử lý quá mạnh. Thì lúc này mới gọi là nghẽn
-------
Khi bạn gắng thanh ram có buss cao vào 1 con cpu có buss thấp <== hệ thống vẫn chạy nuột nà, vậy nghẽn ở chỗ nào ?? có làm chậm tiến độ của 1 thành phần con nào đó ko ?
Nếu có bạn giải thích rõ cho mình chi tiết

TheAn

Búa Đá
2 thanh và 4 thanh nó giống nhau miễn sao cắm đúng vị trí dual channel.

ruoitrau

Búa Đá Đôi
cá nhân thì không đánh giá cao các kit 4 thanh, cắm full slot. Bì khi cắm đủ 4 slot ram, nhất là những dòng ram OC thì sẽ nóng hơn bình thường, do các thanh ram sát nhau quá. Nên cắm 2 thanh 1 thì lâu dài chạy ổn định hơn. Cắm 4 thanh full slot cũng đc, nhưng đòi hỏi làm mát cho ram sẽ phải chú trọng nhiều hơn.
còn dual hay single thì do main và cpu. cắm 2 hay 4 ko ảnh hưởng, chỉ có những dòng main cpu cao cấp mới hỗ chợ quad thôi. các main thông thường chỉ hỗ trợ dual nên thoải mái

lilzerz

Búa Gỗ
Túm lại là main với chip hỗ trợ tối đa mốc bus nào thì cứ quất RAM bus đó (vd: main hỗ trợ tới bus 3200, chip hỗ trợ bus 3000 thì cứ mua bus 3000 cho đỡ tốn tiền, dù mua 3200 thì hệ thống cũng tự hạ bus xuống 3000).
Cắm số chẵn để chạy dual channel sẽ ổn định hơn. Có thể chọn các kit RAM có tản nhiệt với air flow trong case ổn thì cắm 4 thanh vô tư.