Hỏi/ Thắc mắc - Về các phân vùng trên ổ cứng máy tính | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về các phân vùng trên ổ cứng máy tính

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Máy tính mình có 02 ổ cứng (01 SSD để cài Windows 10 và 01 SSHD để chứa dữ liệu). Mình mới cài lại Windows 10 với tùy chọn xóa toàn bộ các phân vùng cũ trên SSD.
Nay mở Disk Management lên thấy nó tự tạo ra các phân vùng mới trên SSHD như trong ảnh dưới.
Mình có tìm hiểu nhưng do kiến thức có hạn, chưa thông suốt, thím nào giải thích giúp mình vài câu hỏi được không?
  1. Chức năng của 4 phân vùng được note theo thứ tự trên ảnh là gì?
  2. Nó có cần thiết phải luôn tồn tại không?
  3. Phân vùng Recovery nếu là vùng khôi phục của Windows, mình nghĩ nó phải nằm trên SSD, cùng Disk 0 với Windows chứ nhỉ? Sao lại nằm trên SSHD?
  4. Làm sao biết phân vùng Recovery này là của Windows hiện tại tạo ra, hay của bản Windows nào đó từ lâu rồi tạo ra?
  5. Các phân vùng Healthy...nếu vô tình do thiếu hiểu biết, mình lỡ xóa đi, hoặc gộp vào các phân vùng bên cạnh thì sẽ xảy ra điều gì?
Hình ảnh mô tả:

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tháo SHDD ra là biết thôi bạn. Vẫn vào win đc thì quất thoải mái đi :). Còn không vào đc thì kệ nó nha đừng đụng nếu không muốn cài lại win.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Các part có số 1-3-4 đều ko cần thiết cho sự khởi động của win , chỉ cần part số 2 và C là đủ .
part 3-4 đều có thể xóa đi mà ko cản trở sự recovery , part 1 cũng có thể xóa đi , nhưng có xóa đi thì cũng khó mà gộp lại để dùng chứa dữ liệu , vì vậy cứ để nguyên .

Nếu bạn mới cài win thì tôi khuyên bạn nên cài lại 1 lần nữa .
Trước khi chọn phân vùng để cài , bạn xóa hết các part có số từ 1 đến 4 và cả ổ C , Tiến hành gộp ổ SSHD để dùng hết các phần trống vừa delete , sau đó tiến hành cài vào disk SSD , để win nó tạo part 100MB cùng disk SSD , sau này bạn có tháo SSHD đi thì win vẫn khởi động được .
Còn hiện tại part 100MB nằm trong SSHD vì vậy thiếu nó win ko thể chạy được
Đồng thời tạo ảnh (ghost = backup) HDH cũng rất nhiêu khê

Sửa lần cuối:

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Tháo SHDD ra là biết thôi bạn. Vẫn vào win đc thì quất thoải mái đi . Còn không vào đc thì kệ nó nha đừng đụng nếu không muốn cài lại win.
Cảm ơn thím. Cái mình muốn biết là chức năng của nó thím ạ. Học hỏi cho rõ thêm thôi. Chứ Windows thì đôi ba tháng, hứng lên là mình lại cài lại. :))
Các part có số 1-3-4 đều ko cần thiết cho sự khởi động của win , chỉ cần part số 2 và C là đủ .
part 3-4 đều có thể xóa đi mà ko cản trở sự recovery , part 1 cũng có thể xóa đi , nhưng có xóa đi thì cũng khó mà gộp lại để dùng chứa dữ liệu , vì vậy cứ để nguyên .

Nếu bạn mới cài win thì tôi khuyên bạn nên cài lại 1 lần nữa .
Trước khi chọn phân vùng để cài , bạn xóa hết các part có số từ 1 đến 4 và cả ổ C , Tiến hành gộp ổ SSHD để dùng hết các phần trống vừa delete , sau đó tiến hành cài vào disk SSD , để win nó tạo part 100MB cùng disk SSD , sau này bạn có tháo SSHD đi thì win vẫn khởi động được .
Còn hiện tại part 100MB nằm trong SSHD vì vậy thiếu nó win ko thể chạy được
Đồng thời tạo ảnh (ghost = backup) HDH cũng rất nhiêu khê
Cảm ơn bác!
Cho mình hỏi thêm với:
  1. Hai cái OEM Partion kia, mình đoán do nhà sản xuất ổ đĩa (hoặc sản xuất laptop) cài sẵn vào. Mục tiêu nó làm gì vậy?
  2. Khi cài lại Windows 10 lên SSD, mình có cần tạo thủ công cho nó cái phân vùng 100 MB kia không? Hay là nó tự tạo?
  3. Phân vùng Recovery, cài bản Windows nào nó cũng sẽ tự tạo ra phân vùng này ư? Và nó cài đè lên Recovery của phiên bản Windows cũ trước đó à?
  4. Khi Windows lỗi, dùng Recovery này khôi phục thì nó sẽ đưa Windows này về trạng thái nào? Lúc mới cài đặt, hay thời điểm trước khi xảy ra lỗi? Thực tế thì mình chưa dùng Recovery bao giờ, toàn cài lại Windows luôn.
Xin lỗi bác, mình hỏi hơi nhiều, nhưng cũng đã qua Google tìm hiểu, kiến thức hơi hạn hẹp nên tự hiểu kém quá. Nếu có thể mong bác giải thích thêm giúp với.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Trả lời
Cho mình hỏi thêm với:

1. Hai cái OEM Partion kia, mình đoán do nhà sản xuất ổ đĩa (hoặc sản xuất laptop) cài sẵn vào. Mục tiêu nó làm gì vậy?
  2. Khi cài lại Windows 10 lên SSD, mình có cần tạo thủ công cho nó cái phân vùng 100 MB kia không? Hay là nó tự tạo?
  3. Phân vùng Recovery, cài bản Windows nào nó cũng sẽ tự tạo ra phân vùng này ư? Và nó cài đè lên Recovery của phiên bản Windows cũ trước đó à?
  4. Khi Windows lỗi, dùng Recovery này khôi phục thì nó sẽ đưa Windows này về trạng thái nào? Lúc mới cài đặt, hay thời điểm trước khi xảy ra lỗi? Thực tế thì mình chưa dùng Recovery bao giờ, toàn cài lại Windows luôn.

1-/Tất các các part 1-2-3-4 trên SSHD đều do cài win mà có , windows nó nhận dạng LAPTOP nó tự tạo OEM
2-/ Cài win khi chọn disk/part chứa HDH cứ để phân khúc chưa phân bổ ( Unallocated) mà nhấn next win nó tự tạo .
Ko cần phải thao tác 1 thứ gì hết
3-/ Phân vùng recovery mỗi lần cài mới nếu ko xóa đi thì win nó lại tạo tiếp 1 cái khác , nó ko ghi đè
4-/ Part recovery này thật ra nó chỉ chứa các lệnh boot để gọi lại HDH đang dùng khi người dùng chọn reset hay là refresh . Chứ nó ko chứa file ảnh của win . Vì vậy tôi khuyên bạn sau khi cài win và soft các thứ ổn định rồi thì nên tạo 1 cái backup HDH ( thông thường hay gọi là tạo ghost)
Windows cần thiết 2 phân vùng MỘT là part chứa SYSTEM , HAI là part chứa BOOT ( khi vào disk management ) thấy 2 part chứa 2 thứ trên thì ko nên di dời hay xóa bỏ , còn lại các thứ thì thao tác thoải mái , có xóa gì gì cũng ko ảnh hưởng đến HDH

*/ Trường hợp cài win boot LEGACY , HDD định dạng MBR , khi cài win chọn part chứa HDH đã được set active trước = 1 phần mềm thứ 3 thì sau khi cài win ở disk management chỉ có 1 phân vùng C , nó chứa cả system và boot chung 1 part . Cài theo cách này tiện cho việc tạo ghost

====================

PS/ Có 4 phần mềm quản lý disk/part theo tôi cho là đáng tin cậy
1/ Mini tool
2/ Partguru , nay là disk genui
3/ Aomei
4/ EaseUS
Tất cả các phần mềm trên đều có trong rum với tính năng FULL

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc

lephi10

Rìu Vàng
Chỉ cần phân vùng 2 với ổ C là đủ. nhưng ko hiểu cài thế nào mà phân vùng 2 lại nằm ở đĩa vật lý khác :D. thông thường nó sẽ nằm cùng ổ cứng với phân vùng hệ thống là C kơ mà :D

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chỉ cần phân vùng 2 với ổ C là đủ. nhưng ko hiểu cài thế nào mà phân vùng 2 lại nằm ở đĩa vật lý khác :D. thông thường nó sẽ nằm cùng ổ cứng với phân vùng hệ thống là C kơ mà :D

Theo thiển ý của tôi, lúc cài trên SSD disk 0 bạn ấy không xoá part EFI 100MB trên disk 1 nên nó vẫn sử dụng lại part 2, khi cài lại thì bạn nên xoá hết 1, 2, 3, 4; sau đó nó sẽ tạo đúng các part system trên ổ SSD cho bạn. Tôi thì không có 2 ổ dĩa, một ổ 2TB của tôi cài trên 1 chục bản Win, nó chỉ có duy nhất một part EFI=100MB, các part Recovery nó tạo mới sau mỗi lần cài Win nhưng tôi xoá hết vì không cần thiết. Nếu bạn rút cái ổ SSHD ra, tôi nghĩ bạn sẽ không boot vào lại Windows được cho ổ SSD bởi vì file BCD nằm trong part EFI bên ổ SSHD. Bạn cứ thử cài lại lần nữa với thao tác tôi đã nói ở trên xem kết quả thế nào?

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Lúc cài Windows, mình phát hiện trong Disk 0 (SSD) có khoảng 100GB bị Unlocated, giữa nó và ổ C có 1-2 partion nữa, nó không cho mình ghép nối vào nên mạnh tay xóa tất cả làm một mối (thao tác trên winPE). Chắc vì vậy, Windows nó tự tạo partion EFI trên ổ SSHD.
Đây cũng là kinh nghiệm để lần cài sau thử nghiệm lại.
Cảm ơn bạn tư vấn!