Hỏi/ Thắc mắc - Vấn đề cân bằng tải CPU của window 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Vấn đề cân bằng tải CPU của window 10

1Minh1Ngua

Búa Gỗ
Mình đang gặp 1 vấn đề khá nhức đầu về mức cân bằng tải của các CPU, khi mình mở 1 ứng dụng (giả lập vmware) hoặc game thì có tình trạng chỉ 1 hoặc 1 số CPU được sử dụng, cứ tiếp tục như thế cho đến khi quá tải những cpu ấy, % CPU tổng ko cao vì có 1 số CPU hoạt động rất ít, nhưng hiệu suất hoạt động của bị giảm (lag, delay hoặc thậm chí crash lun ứng dụng, tự reset máy), 1 số máy bị, 1 số máy lại không, mình có tìm hiểu thông tin từ các forum nước ngoài cũng có rất nhiều người bị tình trạng như mình nhưng chưa tìm được hướng giải quyết.
Không biết có anh em nào rành về vấn đề này, hoặc đã từng bị nhưng khắc phục được cho mình xin ít kinh nghiệm tìm hướng giải quyết, mình hiểu theo lý thuyết việc 1 số ứng dụng không dc lập trình để chạy đa nhân nhưng cái mình muốn nói ở đây là vấn đề phân bổ tài nguyên(CPU affinity) ko đều, có thể chỉnh tay = task manager hoặc process lasso để điều chỉnh nhưng ko triệt để.

Attachments

75.7 KB · Lượt xem: 22,757
    116.6 KB · Lượt xem: 53
    39.3 KB · Lượt xem: 53
cái này chỉ có windows server 2022 hoặc windows 11 giải quyết được thôi bác, em tham khảo nguồn từ youtube ạ.

tranhuulong9x

Rìu Sắt
máy ảo trừ khi bạn set tất cả nhân và luồng thì mới như win sài thôi chứ nếu bạn limit nhân luồng thì nhân luồng nào thì cái đó mới chạy thôi . ps quan trọng nhất vẫn là tuỳ app và tuỳ setting

1Minh1Ngua

Búa Gỗ
máy ảo trừ khi bạn set tất cả nhân và luồng thì mới như win sài thôi chứ nếu bạn limit nhân luồng thì nhân luồng nào thì cái đó mới chạy thôi . ps quan trọng nhất vẫn là tuỳ app và tuỳ setting
Máy ảo ko thể set hết tất cả các cpu dc bác ah`, chủ yếu là mình ko hiểu sao cứ nó cứ nhè mấy cpu đó nó chạy thôi, như máy i9 12900KF của mình nó vẫn chia đều các cpu với nhau, app vmware mình đã settings giống nhau rồi, để mình xem lại