Hướng dẫn - Unlock GUI web gốc của Router GPON Huawei HG8145v5 và 8145v5-20 và các dòng tương tự | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Unlock GUI web gốc của Router GPON Huawei HG8145v5 và 8145v5-20 và các dòng tương tự

lolam

Rìu Sắt
Cảnh báo trước là USING AT YOUR OWN RISK nha. Vì lỡ brick em cũng không biết sao cứu đâu vì không có file firmware hay hướng dẫn.

Thật ra trong con 8145v5 này firmware đã có chứa sẵn Stock web UI nhưng khi bán cho các nhà mạng thì đã bị tắt đi thay bằng 1 cái GUI khác cũng do HW làm luôn mấy nhà mạng chỉ thêm bớt + thay logo thôi là xong.

Riêng con 8145v5 này của Viettel, đã bị xóa luôn trang đăng nhập adminpldt nên không thể kích hoạt được cái chức năng telnet để cài shell được. May ông trên FB kia có post 1 cái link right mà lâu rồi, có 1 đoạn nó có khi là dùng tool Maintain của HW để kích hoạt. Cũng là cái tool để shell đó nhưng trên YTB là cái tool cũ không xài được cho v5 thì phải. Nên sau khi nhờ anh google em đã tìm được cái bản tool HW mới hơn.

Thấy mấy ông khác đã post hình con V20 cũng được nên mình nghĩ 2 con cũng sẽ giống nhau.
Link nguyên bộ tool + shell

(Nên set IP tỉnh cho card mạng trước khi làm cho tiện)
B1: Kích hoạt chức năng telnet cho 8145v5. Lưu ý không được cắm cổng quang khi làm.
Cấm dân LAN vào cổng LAN bất kì trên con v5, chạy tool, chọn mục v5 như trên ảnh, xong ấn Start, lúc này bật nguồn con v5. Đợi con v5 lên nguồn, tí là góc phải sẽ báo success. Kèm con V5 sẽ sáng hết tất cả các đèn là ok, đợi 10s. Tắt con v5 kèm ấn stop.

B2: Kích hoạt shell (file trong mục STOCK GUI có 2 file (R019_allShell hoặc R019 mình không nhớ file nào được nên cứ thử từng file allshell trước nha).
Chọn chế đọ flash trên tool HW, chọn đường dẫn tới file R019_allShell, ấn start, lúc này tiếp tục bật nguồn con v5, đợi 1 tí sẽ thấy tất cả đèn chớp nháy chơp nháy, đơi khi đèn tắt hết không nháy nữa thì tắt bật lại con v5 kèm ấn stop.

(Lưu ý nếu file R019.bin thì tất cả đèn sáng sẽ đứng yên nên đợi 15s r tắt con v5 bật lại)

B3: Login Telnet thử con V5
Nếu telnet được thì nhập các câu lệnh dưới dây, nếu không được ( thì flash lại thử file R019.bin) và Rest về cấu hình mặc định con V5 bằng chọt tăm nha. Hôm qua mình kẹt ở đây làm đúng hết mà Telnet quài không được Reset phát không cần Flash shell lại là có sẵn Telnet + Shell luôn.

su
shell
ls
cd /mnt/jffs2
ls
Optinal ( nếu muốn backup file lại cho chắc thì làm không có thể bỏ qua bước backup dưới đây)
Chạy Server tftpd bằng tftpd64
Trên telnet nhập lệnh sau
tftp -p -l hw_boardinfo 192.168.1.2
tftp -p -l hw_boardinfo.bak 192.168.1.2 ( Vậy là xong phần backup)
Tiếp tục phần chính trên Telnet
chmod a+rw hw_boardinfo
vi hw_boardinfo

Ấn chữ i trên bàn phím để vào chế độ edit
Sửa dòng đầu tiên obj.id = "0x00000001" ; obj.value = "1"; từ 1 thành 2 nếu muốn dùng EPON hoặc thành 4 chế độ auto mode có cả XPON ( Khuyến cáo nên để 1 hoặc 4)

Tiếp tục sửa dòng obj.id = "0x0000001b" ; obj.value = "VIETTEL2"; Viettel2 thành COMMON . Xong

Ấn nút ESC

Gõ lệnh
:wq
exit
quit
quit

Vậy là xong, tắt bật lại con V5 để hưởng thành quả, muốn trở lại giao diện viettel thì telnet vô sửa dòng COMMON thành VIETTEL2 là được.

Để ý là về GUI STOCK xong hình như có mục LOID với LOPASS ai dùng VNPT sẽ cần đó.

lolam

Rìu Sắt
mấy cái modem nhà mạng chuối vọc ko đã đâu ! mà tốt nhất ko nên vọc ! sai lầm sẽ phải trả giá cho xem{big_smile}
thật ra giá 200k cho 1 con LAN gigabit + wifi AC là khá hời r bạn

lolam

Rìu Sắt
ở đâu ra modem 200k ! vọc hư modem nhà mạng cấp rồi mua lai 200k à nhà mạng nào bán ?
mình mua shopee con v5 lâu rồi có 180k nè. còn 200k là có nha, bạn mình quen nhờ kiếm giùm 800k 4 con nó rải đầy phòng trọ kìa

Black hat

Búa Gỗ Đôi
bản chất thì nó vẫn là TQ mà, cái giao diện Viettel hay các nhà mạng khác cũng chỉ là cái UI giao diện thôi.
unlock xong có thay dc seri ko bạn, mà khi unlock dc rồi thì tắt cái tr069 ở đâu vậy bạn, chụp mình xem mấy cái ảnh sau khi unlock nó như thế nào dc ko?

lolam

Rìu Sắt
unlock xong có thay dc seri ko bạn, mà khi unlock dc rồi thì tắt cái tr069 ở đâu vậy bạn, chụp mình xem mấy cái ảnh sau khi unlock nó như thế nào dc ko?
con này theo mình nhớ là có mục thay SN nha, tắt TR069 trong phần WAN disable nó đi