Unikey được cập nhật lên bản RC5 mới

toctober
Sau 2 năm thì phần mềm gõ tiếng Việt Unikey cũng nhận được bản cập nhật thêm tính năng mới và cải thiện khả năng tương thích.

123011526_2688959861418459_1617793463057035907_n.jpg_nc_cat101ccb2_nc_sid825194_nc_ohcNtfAqqBvL9UAX_vxONL_nc_htscontent.fhan2-1.jpg

Cụ thể
  • Phát hành UniKey 4.3 RC5 hỗ trợ trình duyệt Edge mới tốt hơn.

Bộ gõ tiếng Việt Unikeylà chương trình gõ tiếng Việt phổ biến nhất trên Windows. Phần lõi xử lý tiếng Việt UniKey Input Engine cũng được sử dụng trong các chương trình bàn phím mặc định của các hệ điều hành Linux, Mac OS X và đặc biệt là tất cả các thiết bị dùng iOS. UniKey Input Engine có mã nguồn mở theo giấy phép GNU Phần mềm Unikey mới đây đã được cập nhật phiên bản mới sau 2 năm (bản cập nhật cuối cùng là vào hè 2018).
Bản cập nhật lần này có tên UniKey 4.3 RC5, mang tới thêm tính năng mới cũng như hỗ trợ khả năng tương thích tốt hơn với các trình duyệt phổ biến.

Các thay đổi chính:
  • Thêm tùy chọn bật/tắt tiếng khi chuyển ngôn ngữ.
  • Tương thích tốt hơn với trình duyệt Edge mới của Windows.
Tác giả của bộ phần mềm Unikey là anh Phạm Kim Long cho biết anh sẽ luôn cập nhật và giữ cho phần mềm của mình là miễn phí tới tất cả mọi người. Phạm Kim Long cũng chính là thành viên xây dựng bộ gõ tiếng việt labankey trên iOS và macOS.

Chú ý là: Địa chỉ "chính hãng" Unikey là Unikey.org không phải là Unikey.vn nhé các ban

Trả lời

anhtuVN

Rìu Sắt
Vậy sao trang fake vẫn sống dai nhỉ?. Túm lại ai là ngộ không thật ạ?
Cái này ban đầu là bên fake nó mua quảng cáo => top đầu, nhiều người không biết ( kể cả mình ) tưởng là a Long làm mới trang web . Giao diện đẹp hơn trang gốc, các mục rõ ràng thân thiện lại dễ tải về hơn => Nhiều người click => Lên top ( không cần mua quảng cáo)
Không biết a Long có gửi mail cho Google không, biết là phần mềm mở cho cộng đồng nhưng một số người lấy đó làm của mình thì không được hay .

Modelo

Rìu Chiến
Cái này ban đầu là bên fake nó mua quảng cáo => top đầu, nhiều người không biết ( kể cả mình ) tưởng là a Long làm mới trang web . Giao diện đẹp hơn trang gốc, các mục rõ ràng thân thiện lại dễ tải về hơn => Nhiều người click => Lên top ( không cần mua quảng cáo)
Không biết a Long có gửi mail cho Google không, biết là phần mềm mở cho cộng đồng nhưng một số người lấy đó làm của mình thì không được hay .
Lúc trước vào trang fake tải Unikey về dùng nhưng bị vi rút cho nên dùng chương trình đánh tiếng Việt trên web

ngocthu90

Búa Đá Đôi
bạn định dạng file excel font chữ trung quốc, mà lại muốn gõ tiếng việt. Bị lỗi font thì kêu do phần mềm ???
kể cả mình chuyển về font chữ thường cũng vậy,trong ảnh mình chấm chuột sang ô khác nên nó hiện thế,còn ô mình gõ chữ mình để times new

ngocthu90

Búa Đá Đôi
do font ở máy bạn thôi
Font mình có để mặc định là Times New cũng vẫn bị,chả biết tại Unikey hay Excel nữa

nokia7650

Búa Đá
Cũng lâu rồi chưa dùng lại Unikey, hiện đang dùng tính năng đánh tiếng Việt của Windows. Dùng thấy cũng ổn.

rodo1210

Rìu Sắt Đôi
Từ lúc khách hàng của mình tải Unikey từ unikey.vn dùng Ultra Adware killer quét ra virus thì lúc đó mình chuyển qua Evnkey luôn rồi. Dù sao thì cũng cảm ơn tác giả PKL đã làm ra được một phần mềm miễn phí cho người Việt Nam.
evkey.org Lại vào top 1 google - Giao diện giống y hệt hàng giả unikey.vn
hàng thật là evkey.com

nangtienngu

Búa Gỗ
Mình gõ tiếng Việt trên Chrome trong Win 10 version 21H1với EV key dạo gần đây thỉnh thoảng bị lỗi chữ giữa 2 từ dính chữ vào nhau mặc dù đã gõ phím Space.( VD: nhớem thay vì nhớ em).
Ngoài ra, đôi khi đang gõ một từ nào đó thì ký tự giữa của từ đó bị viết hoa( VD: aNh, yÊu, kHông). Mỗi lần như vậy mình phải khởi động lại bộ gõ.
Cả hai lỗi này xảy rất ngẫu nhiên và không cố định cho bất cứ từ hay cụm từ nào cả. Có khi lần này gõ cụm từ này bị lỗi nhưng lần khác lại không.

canhngam08

Búa Gỗ
Đâu gần chục năm về trước,
vào Google gõ "Unikey", thấy ra nhiều link lạ hơn so với hồi xửa xưa. Trong đó có .vn hàng đầu tiên.
Mình rất phân vân, ko biết nhấp vào link nào.
Và mình đã dùng kỹ năng Google Search,
để biết đâu là link chính chủ bằng cách, dùng từ khoá:
"Unikey homepage"
là ra trang .org hàng đầu tiên.
{brick}
Mình nghĩ hiện nay, kết hợp một số từ khoá, như:
homepage, original, Genuine, ...
sẽ tăng khả năng tìm kiếm chính chủ hơn.