Hỏi/ Thắc mắc - [Ubuntu] Preview Window on Hover - Lỗi iBus-bamboo, Không Gõ được tiếng Việt trong một số app | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc [Ubuntu] Preview Window on Hover - Lỗi iBus-bamboo, Không Gõ được tiếng Việt trong một số app

5Characters

Rìu Sắt
Mình mới tập xài Linux cho vui, sau khi trải nghiệm thử Zorin core, elementary, linux mint, Pop OS, Fedora, Ubuntu... mình đã chọn dừng lại với Ubuntu và cài đặt vì giao diện, font chữ mặc định được làm rất trau chuốt và chỉnh chu (Fedora cũng vậy).

Tuy nhiên làm quen với Linux mình gặp khó một số vấn đề, google lỗi thì cũng chưa ra nên lên đây hỏi, mong được anh chị em giúp đỡ :3

Đầu tiên: Mình muốn preview window khi hover lên app đang chạy - như windows 10. Mình đã thử với Dash to Panel nhưng mà nó thay đổi khá nhiều giao diện, gom chung top bar và dash vào 1 thanh duy nhất, mình mò trong cài đặt của Dash to Panel nhưng không thấy có tùy chọn tách ra. Còn mặc định của Ubuntu thì phải click vào app đang chạy trên dash nó mới hiện cửa sổ preview.

Thứ 2: Lỗi trên iBus-Bamboo mình đang gặp là: Khi mình vừa gõ 1 câu hay cụm từ - từ nào đó như "Anh", mình dùng phím hoặc chuột để chọn con trỏ vào chỗ khác và định ghi tiếp chữ "Em".
Bỗng đùng 1 cái chữ "Anh" nó lại từ đâu bay ra, đôi lúc chỉ cần bấm phím space là nó xổ ra chữ, làm mình phải xóa nó đi. Lỗi này cực kì khó chịu và ảnh hưởng đến trải nghiệm gõ phím.
Tuy nhiên mình vẫn dùng iBus-bamboo vì nó cung cấp nhiều chế độ gõ, vì có app này app kia không tương thích - thì đổi chế độ gõ linh hoạt sẽ giúp ích rất nhiều.

Thứ 3: Mình có tải một số app, như Spotify từ Ubuntu Software, không tài nào gõ tiếng Việt được trong app này, dù mình đã restart ibus, restart app hay log-out, khởi động lại Ubuntu.

Mình chỉ là người dùng phổ thông, ở không chán nên vọc vạch để thay thế Windows, nếu mô tả có hơi kì - khó hiểu, mình xin nói lại.
Cảm ơn các anh chị em đã đọc :3

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Gõ tiếng Việt mình đã thử qua nhiều cái cuối cùng thấy ibus bamboo là ổn nhất.
Tuy nhiên đúng là có một số ứng dụng không gõ được.
Mình đã thử thì thấy gõ tốt trên google chrome, libreoffice. Tuy nhiên không gõ được trên qtCreator.
Linux mình thử qua nhiều bản linux mint, ubuntu, ... cuối cùng thấy Lubuntu 18.04.3 LTS là ổn nhất.
Hiện tại mình đang cài song song windows 10 và Lubuntu.

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình thấy với người dùng thông thường thì linux dùng ổn.
Với các nhu cầu thông thường như lướt web, xem youtube, soạn thảo văn bản... thì mình thấy dùng tốt và không có vấn đề gì.

5Characters

Rìu Sắt
Bạn dùng bản 18 à?
Lỗi anh/em mình chưa bị?
Còn lỗi khác thì chưa thử bao giờ.

Mình dùng 18.04 LTS cũng bị, lên 19.04 vẫn bị cái gõ phím và một số ứng dụng không thể gõ tiếng Việt được.

Mình thấy với người dùng thông thường thì linux dùng ổn.
Với các nhu cầu thông thường như lướt web, xem youtube, soạn thảo văn bản... thì mình thấy dùng tốt và không có vấn đề gì.

Office mình dùng WPS vì giao diện nó thân thiện, trực quan dễ dùng. Dính cái context menu tiếng TQ hơi bị ghét, chưa biết bỏ tiếng TQ đi làm sao.

Mình đang muốn cái preview windows on hover như win10 để tiện sử dụng nhưng cũng đang bí quá. Qua linux ngồi search google muốn khùng luôn :(

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình không gặp lỗi gõ tiếng Việt như của bác.
Bản thân bài viết này mình cũng đang gõ trên Lubuntu 18.04.3 LTS.
Mình không dùng Ubuntu mà dùng Lubuntu, một bản dựa trên Ubuntu.

ndhai

Búa Gỗ Đôi
Một thì cái này do định hướng phát triển của gnome là đơn giản hóa và di chuyển bằng hệ thống keybinding là chính nên không có cái preview on hover (có thể dùng alt +tab hoặc alt + esc để thay thế). Nếu bạn thực sự cần preview có thể tìm tới KDE hay những DE khác.

Hai thì vì cách gõ văn bản trong linux là chữ đang gõ được đặt trong buffer nên khi gõ xong bạn bấm cách, esc để commit rồi hẵng chuyển chuột đi chỗ khác (click chuột như bạn nói cũng là một cách để commit buffer tới ứng dụng).

Ba những ứng dụng cài từ Ubuntu Software là snap application, cái này có gõ được tiếng việt hay không phải tùy vào nhà phát triển có add support dbus không, nếu không thì không gõ được. Nếu muốn gõ bạn nên tìm cách cài qua apt hoặc tải file .deb từ trang chủ các dịch vụ để cài.

5Characters

Rìu Sắt
Một thì cái này do định hướng phát triển của gnome là đơn giản hóa và di chuyển bằng hệ thống keybinding là chính nên không có cái preview on hover (có thể dùng alt +tab hoặc alt + esc để thay thế). Nếu bạn thực sự cần preview có thể tìm tới KDE hay những DE khác.

Hai thì vì cách gõ văn bản trong linux là chữ đang gõ được đặt trong buffer nên khi gõ xong bạn bấm cách, esc để commit rồi hẵng chuyển chuột đi chỗ khác (click chuột như bạn nói cũng là một cách để commit buffer tới ứng dụng).

Ba những ứng dụng cài từ Ubuntu Software là snap application, cái này có gõ được tiếng việt hay không phải tùy vào nhà phát triển có add support dbus không, nếu không thì không gõ được. Nếu muốn gõ bạn nên tìm cách cài qua apt hoặc tải file .deb từ trang chủ các dịch vụ để cài.
Chất như nước cất, dù không hiểu hết nhưng cảm giác được khai sáng, cảm ơn bạn nhiều nha.
Mình chuẩn bị thử cái ubuntu budgie.

chuixoixa

Rìu Bạc
Mình đang cảm giác là đang làm điều không nên làm, cài game windows qua steam, cài thử adobe cc lên linux :)))
Tối về nghịch xem sao ^^, cảm giác làm được gì đó mà vốn dĩ nó không được phép khá là kích thích.
cài thì được nhưng hạn chế của nó từ từ bạn mới cảm nhận {EMO_037}.

Ừm...xưa kia mình cũng thích cái chuyện "làm được gì đó mà vốn dĩ nó không được phép" ha ha ha đắng cay có đủ, rút ra được mớ kinh nghiệm không ở đâu có được, thích xài dòng lệnh trên linux hơn là bấm click chạy.
Sau này mình lại thích cái kiểu tận dụng thế mạnh của mỗi bên hơn (tất nhiên là sau khi mình đã làm mấy việc ở trên để có kinh nghiệm rồi :D) là đem cái bên kia vào thế giới bên này (trừ những ngoại lệ {boss}).

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Mình mới tập xài Linux cho vui, sau khi trải nghiệm thử Zorin core, elementary, linux mint, Pop OS, Fedora, Ubuntu... mình đã chọn dừng lại với Ubuntu và cài đặt vì giao diện, font chữ mặc định được làm rất trau chuốt và chỉnh chu (Fedora cũng vậy).

Tuy nhiên làm quen với Linux mình gặp khó một số vấn đề, google lỗi thì cũng chưa ra nên lên đây hỏi, mong được anh chị em giúp đỡ :3

Đầu tiên: Mình muốn preview window khi hover lên app đang chạy - như windows 10. Mình đã thử với Dash to Panel nhưng mà nó thay đổi khá nhiều giao diện, gom chung top bar và dash vào 1 thanh duy nhất, mình mò trong cài đặt của Dash to Panel nhưng không thấy có tùy chọn tách ra. Còn mặc định của Ubuntu thì phải click vào app đang chạy trên dash nó mới hiện cửa sổ preview.

Thứ 2: Lỗi trên iBus-Bamboo mình đang gặp là: Khi mình vừa gõ 1 câu hay cụm từ - từ nào đó như "Anh", mình dùng phím hoặc chuột để chọn con trỏ vào chỗ khác và định ghi tiếp chữ "Em".
Bỗng đùng 1 cái chữ "Anh" nó lại từ đâu bay ra, đôi lúc chỉ cần bấm phím space là nó xổ ra chữ, làm mình phải xóa nó đi. Lỗi này cực kì khó chịu và ảnh hưởng đến trải nghiệm gõ phím.
Tuy nhiên mình vẫn dùng iBus-bamboo vì nó cung cấp nhiều chế độ gõ, vì có app này app kia không tương thích - thì đổi chế độ gõ linh hoạt sẽ giúp ích rất nhiều.

Thứ 3: Mình có tải một số app, như Spotify từ Ubuntu Software, không tài nào gõ tiếng Việt được trong app này, dù mình đã restart ibus, restart app hay log-out, khởi động lại Ubuntu.

Mình chỉ là người dùng phổ thông, ở không chán nên vọc vạch để thay thế Windows, nếu mô tả có hơi kì - khó hiểu, mình xin nói lại.
Hãy thử xoá Bamboo Unikey Ibus rồi cài lại xem nhé. Lỗi Bamboo thì xoá bamboo rồi cài lại. Mình hiện tại cũng dùng 2 cái đó là Unikey Ibus và Bamboo Ibus rất bình thường không bị lỗi gì cả. còn về hệ điều hành thì mình dừng ở việc sử dụng U chứ không nhảy nhót các hệ điều hành nhiều vì mình biết là bay nhảy nhiều rồi cũng không có ngon lắm . Cái vụ spotify thì để mình cài thử rồi báo lại bạn nhé. bạn xem ibus bamboo có phải phiên bản mới nhất hay không nhé

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Mình chơi cả 2 cái gồm Ibus Unikey và Ibus Bamboo bản như hình và ok hết nha bạn
Screenshot from 2023-04-17 09-11-30.png
Screenshot from 2023-04-17 09-11-53.png

Sửa lần cuối:

Long Sao

Rìu Bạc Đôi

Bạn hãy thử bản 20.04 LTS hoặc 22.04 LTS nhé. Có nút hot đấy chỉ cần góc trái màn hình chuột vào là ok ngay