Hỏi/ Thắc mắc - Tư vấn ổ cứng di động | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tư vấn ổ cứng di động

meebo

Rìu Vàng Đôi
2 cái này y chang nhau thôi không khác gì ngoài khác nước sơn, xem video có thể thấy các thông số làm nhiểu loạn nhưng với mình thì nó chả ảnh hưởng gì tới tổng điểm.

Transcend StoreJet 25H3 "Go rugged. Feel the space."
Transcend StoreJet 25M3 "Stay rugged. Stay ready."

Giờ bạn thích màu nào, mẫu nào ?
Tui thì thấy màu tím có cái vỏ đẹp hơn, cao su bao chống va đập các góc (ai lại làm rớt bao giờ), đang xài tới nay.
Nhưng màu xanh lá lại có cá tính hơn với thiết kế đường nét nam tính.

Coi video đã, sau đó ra tnc.com.vn coi trược tiếp, rờ vào hiện vật sau đó mua về
khuyên bạn: trăm thấy không bằng 1 rờ.

Đại Chúa Tể

Rìu Bạc
Ổ cứng đi động mà "rớt" thì khả năng hư cơ là rất cao nhé bạn. Lời khuyên chân thành của mình dành cho bạn như sau:
1/ Mua 1 cái box di động ( Khuyến khích mua box type C, hỗ trợ usb 3.1), nếu không có điều kiện thì mua box 3.0 cũng được
2/ Mua 1 cái ổ cứng SSD (128gb) nếu có điều kiện quất 500gb
Gắn vào chiến thôi. Khuyến khích nên xài SSD làm ổ cứng di động, xài và cảm nhận.
P/S: ý kiến cá nhân, vì mình đang xài compo như trên, SSD 500gb lưu dữ liệu di động quan trọng, bác nào thấy không ưng thì bỏ qua, đừng ném đá :D
orico-2189c3-hdd-ssd-box-type-c-usb-3-1-support-2tb-phukienpc-vn-1.jpg

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Ổ cứng đi động mà "rớt" thì khả năng hư cơ là rất cao nhé bạn. Lời khuyên chân thành của mình dành cho bạn như sau:
1/ Mua 1 cái box di động ( Khuyến khích mua box type C, hỗ trợ usb 3.1), nếu không có điều kiện thì mua box 3.0 cũng được
2/ Mua 1 cái ổ cứng SSD (128gb) nếu có điều kiện quất 500gb
Gắn vào chiến thôi. Khuyến khích nên xài SSD làm ổ cứng di động, xài và cảm nhận.
P/S: ý kiến cá nhân, vì mình đang xài compo như trên, SSD 500gb lưu dữ liệu di động quan trọng, bác nào thấy không ưng thì bỏ qua, đừng ném đá :D
orico-2189c3-hdd-ssd-box-type-c-usb-3-1-support-2tb-phukienpc-vn-1.jpg
Sao không dùng luôn ổ cứng ssd luôn mà mần kiểu này bác???

Đại Chúa Tể

Rìu Bạc
Sao không dùng luôn ổ cứng ssd luôn mà mần kiểu này bác???
- Thì sử dụng ổ SSD làm ổ cứng di động đó bạn. Thay vì sử dụng ổ cơ truyền thống thì chuyển sang ổ SSD, sau này có nâng cấp thì lấy ổ SSD làm chuyện khác vi vu :D
- Dùng box 3.1 thì nó tối ưu tốc độ truyền dữ liệu khi bạn sử dụng copy file lớn. VD cái box SSD mình đang sử dụng, bên trong là SSD M2 Sata, cắm vào máy tính ổ 3.1 tốc độ Read/Write ~ 5xx/3xx Mb/s. Còn cắm ổ typeC thì 5xx/5xx luôn nhé :D
- Sử dụng ổ cứng SSD làm ổ cứng di động thì dù bạn làm rơi, hay cầm chọi chó, chỉ cần cái box nó cứng thì dữ liệu bạn vẫn an toàn nhé :))), ổ cứng cơ chỉ cần rớt cái là khả năng hư luôn

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
- Thì sử dụng ổ SSD làm ổ cứng di động đó bạn. Thay vì sử dụng ổ cơ truyền thống thì chuyển sang ổ SSD, sau này có nâng cấp thì lấy ổ SSD làm chuyện khác vi vu :D
- Sử dụng ổ cứng SSD làm ổ cứng di động thì dù bạn làm rơi, hay cầm chọi chó, chỉ cần cái box nó cứng thì dữ liệu bạn vẫn an toàn nhé :))), ổ cứng cơ chỉ cần rớt cái là khả năng hư luôn
Ý mình là sao không dùng luôn dạng này cho máu. Mà giá của dạng này cũng còn hơi chát

Đại Chúa Tể

Rìu Bạc
Ý mình là sao không dùng luôn dạng này cho máu. Mà giá của dạng này cũng còn hơi chát
- À, mình đang nói vấn đề "tự tạo ổ cứng di động SSD"
- Nếu có điều kiện thì hốt thôi, nhưng giá khá chát nhé. Nói chung tùy nhu cầu chủ thớt chọn thôi :D

quangdh24nh07

Búa Gỗ
Quan điểm của mình là dùng 1 box + 1 SSD là tối ưu nhất. Ít tiền thì loại Sata, dư dả 1 chút thì loại M2.
Còn nếu nhà không có gì ngoài điều kiện quất luôn ổ SSD di động.

Đại Chúa Tể

Rìu Bạc
Mod cho mình hỏi, SSD để lưu data quan trọng thì có sao ko nhỉ. Thích ssd mà sợ nó hỏng là nó hỏng luôn miễn Recover lại được ?
SSD mua hàng chính hãng như SamSung (bh 5 năm), Crutical (bh 3 năm) nhé, bao bền luôn :D , bao dữ liệu luôn. Mà bây giờ nên kết hợp lưu dữ liệu trên Box và Cloud (Google, Microsoft, Dropbox, Box , ...) nhé. Đảm bảo luôn có bản sao lưu dự phòng, Đừng ỷ vào Box quá nhiều nhé.

HaLeDa

Rìu Sắt Đôi
Đã lâu rồi mình chả dùng ổ di động nữa. Nhưng ý kiến của Mod khá hợp lý: SSD dư + box 2.5 là ổn.
Chứ box M2 thì ngon, nhỏ hơn, hoặc mấy con SSD di động lại chát quá.