Nhờ tư vấn - Tư vấn nên mua máy tính xách tay hãng MSI hay Lenovo ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Tư vấn nên mua máy tính xách tay hãng MSI hay Lenovo ?

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Vào đề luôn, em sắp lên đời đổi laptop, sau 10 năm cầm cự cùng em ASUS, em 1 thời rồ Asus nhưng nói thẳng giai đoạn sau 2015 đến nay chất lượng máy Asus si đa tệ hẳn, mặc dù giá nó khá sốc so với hãng khác. Giờ em chốt 1 trong 2 hãng là Lenovo và MSI, Lenovo thì của Trung Quốc, còn MSI thì cũng Đài Loan thôi. Các hãng khác các bác đừng bàn vào nữa nhé.

Dòng máy MSI thì em thấy có các Model GS, GE, GL, GP, GF, có đi trải nghiệm 1 số lần hàng trưng bày ngoài cửa hàng thì em thấy có vẻ chất liệu nhựa của MSI không được bền lắm, sợ nhanh tã, nhưng cũng khá cứng cáp, đặc biệt về giá thì nó cũng khá là chơi trội về độ rẻ so với hãng khác, với cầu hình cùng 1 mức giá như con hãng khác thì MSI có một số chi tiết trội hơn, xịn hơn.

Dòng máy Lenovo thì em thấy có các Model Legion, Idealpad, Thinkpad, Thinkbook. Lenovo em chỉ biết ngày xưa là nó của hãng IBM Mỹ gì đó, sau đó bán lại cho TQ, Lenovo thấy được khen về khoản bền và trâu bò, ngoài ra em không biết gì thêm về hãng này.

Nhu cầu của em là muốn 1 máy kích thước 15.6 Inch, loại thiên về đồ họa và chơi game thì tốt, mặc dù em cũng rất ít khi chơi game hay làm đồ họa, hihi. Ngân sách chốt là dưới 22 củ, vậy theo kinh nghiệm các cụ là nên mua máy hãng nào nhỉ ?

Em xin tạm đưa ra hai mẫu của 2 hãng này làm dẫn chứng cho sinh động. Sơ sơ nhìn vào cấu hình thì chúng 99% y như nhau nhưng giá con hãng Lenovo đắt hơn bên MSI tới 1Tr3.

1. MSI Katana GF66 12UCK-699VN (Core i5-12450H | 8GB | 512GB) Giá tầm 21.500.000 Vnđ

2.Lenovo IdeaPad Gaming 3 15IAH7 (Core i5-12500H | 8GB | 512GB) Giá tầm 22.800.000 Vnđ

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
2 máy trên ở tầm 20tr nhưng cấu em vẫn phải nâng cấp thêm.

So về thương hiệu thì MSI có tên tuổi hơn.
Về cấu hình thì gần như tương đương nhau.
Chỉ khác về độ phần giải màn hình 144hz và full hd.

Nên em có thể chọn mua con MSI nhé.

Còn nếu là anh. Ở tầm 22tr thì a sẽ ra trung tâm điện máy gần nhà dạo 1 vòng để nhân viên tư vấn về sản phẩm và xem xét những mặt hàng đang flash sale giá cực tốt có thể giảm từ 2tr-5tr tùy theo option mà của hàng đang bán. ( Hàng new - bảo hành chính hãng)

Chúc em sớm mua được máy với mức giá thật tốt nhé.

Đợt vừa rồi anh cũng vừa mua con HP chỉ có giá 13tr new bh chính hãng. là Con HP Vic 16. Cấu hình thua máy em 1 tý nhưng về lâu dài thì anh thấy nó hợp lý hơn với nhu cầu.

Sai khi mua và nâng cấp nhẹ cấu hình cơ bản của a đã gần như max option: 40G ram - NVME 2T chính hãng. Giá nâng cấp chỉ 3tr2. Tổng máy anh mua chỉ: 16tr5.

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
2 máy trên ở tầm 20tr nhưng cấu em vẫn phải nâng cấp thêm.

So về thương hiệu thì MSI có tên tuổi hơn.
Về cấu hình thì gần như tương đương nhau.
Chỉ khác về độ phần giải màn hình 144hz và full hd.

Nên em có thể chọn mua con MSI nhé.

Còn nếu là anh. Ở tầm 22tr thì a sẽ ra trung tâm điện máy gần nhà dạo 1 vòng để nhân viên tư vấn về sản phẩm và xem xét những mặt hàng đang flash sale giá cực tốt có thể giảm từ 2tr-5tr tùy theo option mà của hàng đang bán. ( Hàng new - bảo hành chính hãng)

Chúc em sớm mua được máy với mức giá thật tốt nhé.

Đợt vừa rồi anh cũng vừa mua con HP chỉ có giá 13tr new bh chính hãng. là Con HP Vic 16. Cấu hình thua máy em 1 tý nhưng về lâu dài thì anh thấy nó hợp lý hơn với nhu cầu.

Sai khi mua và nâng cấp nhẹ cấu hình cơ bản của a đã gần như max option: 40G ram - NVME 2T chính hãng. Giá nâng cấp chỉ 3tr2. Tổng máy anh mua chỉ: 16tr5.
Ủa về tuổi đời thì MSI có vẻ sinh sau đẻ muộn so với Lenovo nhiều mà bác ?

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Người anh em họ của tôi (ít hơn tôi khá nhiều tuổi) trước mua con laptop MSI 20 củ, sau 3 năm thì màn hình hở sáng nặng, chất lượng build máy đi xuống rõ rệt.
Biết của bền tại người nhưng từ đó thì tôi không recommend cho anh chị em lấy laptop hãng này nữa.

Lenovo cơ bản là ổn, đặc biệt series Thinkpad. Dòng Legion cũng được "sờ xoạng" ít nhiều, build chắc chắn và ngon nhé.

sangnh2019

Rìu Sắt Đôi
Nếu bạn đã chọn 2 hãng trên thì mua máy nào chẳng được, chưa kể bạn chốt luôn 2 loại máy thì có nghĩa là bạn thích 1 trong 2 máy rồi, phân vân quá thì mua luôn 2 cái đi. Trong khi còn nhiều hãng khác bền giá cũng ổn bạn không nghe thêm lời khuyên.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Ủa về tuổi đời thì MSI có vẻ sinh sau đẻ muộn so với Lenovo nhiều mà bác ?
Mình đang tư vấn cho bạn thớt lựa chọn. Và về phần tuổi đời thương hiệu có thể quan trọng. Nhưng điều đấy không có nghĩa MSI sẽ sản xuất ra những máy có chất lượng kém.

Chúng ta mua sản phẩm mới và dựa vào mức giá và cấu hình để chọn 1 máy thật tốt. Nếu vẫn còn lấn cấn về tuổi đời và chất lượng chúng ta có thể qua Dell và HP.

Socsuna

Búa Đá
mặc dù hơi lạc nhưng mình đề nghị đừng dùng 2 loại này, dùng dell đi bạn

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
mặc dù hơi lạc nhưng mình đề nghị đừng dùng 2 loại này, dùng dell đi bạn
Dell thiết kế xấu mù, máy nóng, nhựa nhám, lại đắt do tính thêm tiền thương hiệu, giá đắt mà cấu hình yếu xìu, mà Dell cũng hay lỗi vặt nữa.
Người anh em họ của tôi (ít hơn tôi khá nhiều tuổi) trước mua con laptop MSI 20 củ, sau 3 năm thì màn hình hở sáng nặng, chất lượng build máy đi xuống rõ rệt.
Biết của bền tại người nhưng từ đó thì tôi không recommend cho anh chị em lấy laptop hãng này nữa.

Lenovo cơ bản là ổn, đặc biệt series Thinkpad. Dòng Legion cũng được "sờ xoạng" ít nhiều, build chắc chắn và ngon nhé.
Để em cân nhắc, Model Legion và Ideapad thấy cấu hình mạnh hơn Thinkpad nhiều bác à, Thinkpad toàn thấy xài chíp U yếu xìu.

mrJaden

Rìu Bạc
Dell thiết kế xấu mù, máy nóng, nhựa nhám, lại đắt do tính thêm tiền thương hiệu, giá đắt mà cấu hình yếu xìu, mà Dell cũng hay lỗi vặt nữa.

Để em cân nhắc, Model Legion và Ideapad thấy cấu hình mạnh hơn Thinkpad nhiều bác à, Thinkpad toàn thấy xài chíp U yếu xìu.
Làm quả workstation cho nó HQ bạn ạ :))
À mà chip U đời 8 trở lên dùng ổn đấy chứ? K bạn tham khảo dòng Ryzen

Quangnhat13

Búa Gỗ
lenovo nha bạn, mình mua 1 con MSI mà lỗi từ pin tới màn, tới cả main :| Chưa kể khá là ọp ẹp dù vỏ nhôm :(( Sau xài lenovo ổn áp hẳn.

coldby

Gà con
msi giá dưới 30tr chốt câu "sút khẩn trương". lên google tìm "bộ vỏ thay thế của MSI GF66" và so với "bộ vỏ của Ideapad Gaming 3" xem lượng ng bán chênh nhau thế nào. Thế là đủ hiểu

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nếu chỉ lựa chọn 2 dòng trên thì tôi lại thiên về Lenovo hơn, nói chung cả 2 thằng điều bảo hành như "củ tỏi" cả, nhưng Lenovo thì nhỉnh hơn 1 chút.