Nhờ tư vấn - Tư vấn nâng cấp ổ ssd | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Tư vấn nâng cấp ổ ssd

son1610

Gà con
Mọi ng cho hỏi , máy mình như này nâng cấp ổ ssd 128g của kingston chạy có nhanh hơn ko. Mình sử dụng phần mềm chỉnh sửa video Camtasia thấy bị lag giật quá, nâng cấp thêm ổ có cái thiện được ko

Main Msi h55m-e33
Chip i3 540 @ 3.07
Ram 8gb
Ko có card rời

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Như bạn trên đã nói, nếu bạn muốn tăng tốc thì nâng cấp CPU đầu tiên (có nghĩa là nâng cả main) rồi sau đó nghĩ đến chuyện VGA rồi mới SSD. Vấn đề ở chỗ khi bạn quay màn hình, hệ thống sẽ xử lý qua CPU (mình có biết NVIDIA ShadowPlay, OBS và xSplit có hỗ trợ dùng GPU để quay nhưng mình không biết Camtasia nó có hỗ trợ hay không). SSD tuy có thể giúp máy bạn chạy nhanh hơn ở đoạn tải dữ liệu từ ổ cứng đến RAM và tất nhiên cả công đoạn lưu trữ hình ảnh (đó là lý do tại sao máy tính khởi động nhanh hơn so với HDD). Tuy nhiên, với cấu hình bạn đưa ra, mình nghĩ bạn nên dành tiền nâng cấp CPU và main trước rồi hẵng nghĩ đến SSD. Nếu bạn cần gấp thì mình không dám chắc là nó cái thiện được nhiều lắm không tại vấn đề chính vẫn là CPU thắt cổ chai (bottlenecking).

son1610

Gà con
Như bạn trên đã nói, nếu bạn muốn tăng tốc thì nâng cấp CPU đầu tiên (có nghĩa là nâng cả main) rồi sau đó nghĩ đến chuyện VGA rồi mới SSD. Vấn đề ở chỗ khi bạn quay màn hình, hệ thống sẽ xử lý qua CPU (mình có biết NVIDIA ShadowPlay, OBS và xSplit có hỗ trợ dùng GPU để quay nhưng mình không biết Camtasia nó có hỗ trợ hay không). SSD tuy có thể giúp máy bạn chạy nhanh hơn ở đoạn tải dữ liệu từ ổ cứng đến RAM và tất nhiên cả công đoạn lưu trữ hình ảnh (đó là lý do tại sao máy tính khởi động nhanh hơn so với HDD). Tuy nhiên, với cấu hình bạn đưa ra, mình nghĩ bạn nên dành tiền nâng cấp CPU và main trước rồi hẵng nghĩ đến SSD. Nếu bạn cần gấp thì mình không dám chắc là nó cái thiện được nhiều lắm không tại vấn đề chính vẫn là CPU thắt cổ chai (bottlenecking).
Cảm ơn ban nhé, mình đã lắp ổ ssd rồi, thấy cải thiện và nhanh hơn rất nhiêu

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Bác chạy nhanh quá anh em chưa kịp tư vẫn nữa :D
Chúc bác làm việc hiệu quả .
Máy bác hiện tại theo bác đã chạy oke. Nhưng tuổi thọ thiết bị sẽ bị ảnh hưởng nhé
Lý do thì như bác trên đã thông báo

son1610

Gà con
Ai
Bác chạy nhanh quá anh em chưa kịp tư vẫn nữa :D
Chúc bác làm việc hiệu quả .
Máy bác hiện tại theo bác đã chạy oke. Nhưng tuổi thọ thiết bị sẽ bị ảnh hưởng nhé
Lý do thì như bác trên đã thông báo
cải thiện nhiều hơn bạn, ko bị lag nữa

son1610

Gà con
Thế thì may quá!
Bạn cho minh hỏi lỗi nay có phải do ổ ssd ko, minh đã ghost lại rồi ma vẫn bị hiện lên

Attachments

1.3 MB · Lượt xem: 31
    3.7 MB · Lượt xem: 31

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
giờ thử chạy lệnh chkdsk để check lại thử xem, khong thì phải cài mới thôi.
mở cmd quyền admin rồi gõ: chkdsk /f
Hiện lên y/n thì chọn y rồi enter để win check lỗi trong lần khởi động tiếp theo. (lệnh này check toàn bộ phân vùng)

Nếu muốn check từng phân vùng thì gõ: chkdsk c: /f
Trong đó c là kí tự của phân vùng ổ c, các phân vùng khác bạn có thể thay c bằng d hay e tương ứng với kí tự phân vùng trên máy của bạn.

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Bản ghost win 7 mọi khi mình vẫn dùng bình thường mà khôg bi lỗi gi cả , khi lắp thêm ổ cài lại mới thấy hiện tg như vậy
Máy bác win trên ổ cứng cũ vẫn còn phải không. Nếu bác lắp 2 ổ win giống nhau có thể bị xung đột gây lỗi . Nên fomat lại rồi cài mới xem sao nhé

carot246

Búa Gỗ
Lên ssd samsung 860 evo 250gb luôn đi bạn, giá tầm 1tr3, bảo hành 5 năm, hoạt động nhanh và ổn định. Còn xài Camtasia và Photoshop bị lag, giật thì nâng cấp thêm RAM, nhưng nên ưu tiên đổi ổ SSD trước

Teplice

Thành viên BQT
Về mặt lý thuyết ổ SSD chạy vẫn nhanh hơn ổ HDD, lựa chọn đúng khi bạn nâng cấp máy

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Lên ssd samsung 860 evo 250gb luôn đi bạn, giá tầm 1tr3, bảo hành 5 năm, hoạt động nhanh và ổn định. Còn xài Camtasia và Photoshop bị lag, giật thì nâng cấp thêm RAM, nhưng nên ưu tiên đổi ổ SSD trước
Bác cho mình xin link cửa hàng uy tín . với cách thức bảo hành tại việt nam với ạ. tại mình có xem thì nghe bảo bảo hành ổ cứng ssd samsung ở mình không 9 hãng :/ không biết có phải không

carot246

Búa Gỗ
Bác cho mình xin link cửa hàng uy tín . với cách thức bảo hành tại việt nam với ạ. tại mình có xem thì nghe bảo bảo hành ổ cứng ssd samsung ở mình không 9 hãng :/ không biết có phải không

Mình ko có quảng cáo PR cho cửa hàng nào nha, mình mua tại memoryzone, mua chính hãng thì gần 2tr ở Phong Vũ product of korea, còn mua xách tay thì 1tr390 product of china, mình tìm hiểu thì thấy 2 cái này như nhau củng là của Samsung sản xuất thôi, bảo hành thì 5 năm như nhau, hàng chính hãng thì bảo hành chính hãng ở AMC (cty phân phối SSD của Samsung tại Việt Nam), hàng xách tay thì chỉ bảo hành tại nơi bạn mua, memoryzone thì mình thấy nhiều người mua nên mua thôi chứ chưa biết nó bảo hành có đàng hoàn uy tín ko, nói ra cho bạn tham khảo thôi.